หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: สายโรเกีย  (อ่าน 30613 ครั้ง)

Sawako Kuronuma

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • เรียน เรียน เรียน
Re: สายโรเกีย
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พ. 11 เม.ย. 2012 เวลา 21:57:47 »
อันนี้โรเกียในความหมายเรานะคะ คือเป็น สายธรรมชาติ  อย่างโจส เราคิดว่าน่าจะโรเกีย รึป่าว
โจสที่เป็นเพชรป่ะ พารามิเซียมั้งค่ะ    *rip*
คือเราก็คิดแบบนั้นคะ แต่หลังๆเริ่มไม่มั้นใจ และ ก็งงๆ  *haha* *haha* *haha*

วิธีแยกสาย 2 สายระหว่าง พารามีเซีย กับ โรเกีย
(ที่ผมมองอยู่ณ ตอนนี้ ไม่รู้ว่าจะถูกผิดประการใด..)

1. สายพารามีเชีย สายเหนือมนุษย์ (พวกความสามารถพิเศษ)
2. สายโรเกีย สายธรรมชาติที่เมื่อร่างกายถูกโจมตี (เป็นการถูกโจมตีแบบธรรมดา ที่ไม่ใช่ฮาคิหรือแพ้ทางกัน)
จะไม่เกิดผลกระทบทางกายภาพ(ไม่มีการบาดเจ็บหรือกระทบกระเทือน)
หรือถ้าหากเกิดผลกระทบทางกายภาพ(กระทบกระเทือน เช่นน้ำแข็ง) ก็จะสามารถกลับคืนสู่สภาพเดิมได้...

สรุปคือถ้าจะแบ่งให้ดูที่เวลาถูกโจมตี(แบ่งแยก 2 สายนี้ตามหลักเกณฑ์ ข้อ2)

ถ้ามองแบบนี้แล้ว
1. ไดมอนโจส ก็จะเป็นพารามีเซีย โดนแช่แข็งได้ (เกิดผลกระทบทางกายภาพ)
2. แมคเจนแลน ก็จะเป็นสายพารามีเซีย โดนต่อยแล้วเจ็บ (เกิดผลกระทบทางกายภาพ)
3. ลูฟี่ ก็จะเป็นสายพารามีเซีย โดนฟันแล้วบาดเจ็บ (เกิดผลกระทบทางกายภาพ)
4. มัลโก ก็จะเป็นสายโซออน เพราะเป็นสัตว์โดนแสงคิซารุแล้วเจ็บ (เกิดผลกระทบทางกายภาพ สามารถบาดเจ็บได้)
5. ดรอคโคไดร์ ก็จะเป็นสายโรเกีย (ไม่เกิดผลกระทบทางกายภาพ แล้วสามารถกลับคืนสู่สภาพเดิมได้)
6. หนวดดำ เป็นสายโรเกียพิเศษ (ตามเนื้อเรื่องบอกอยู่แล้ว)

ปล.คำตอบเก่า เอามาเล่าใหม่ครับ...
ปล.2 ถามมาตอบไป ไม่มีอะไรในกอไผ่ ผมเดามั่วครับ...
*number1*

คุ้นๆนะพี่   *hoho*    นู้ขี้เกียจอธิบายยาวแบบนี้  อิอิ

nicorobin

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พ. 11 เม.ย. 2012 เวลา 22:37:23 »

ตอนนี้ ยังสับสน อยู่ว่า แมคเจล จริงๆแล้ว เป็น พารา หรือ โรเกีย

ตอนแรกคิดว่าแม็กเจลแลนควรจะเปนสายโรเกีย แต่มันเปนสายพารามิเซียแน่นอนครับ เพราะร่างมันไม่ได้สลายเปนพิษ และมันถูกลูฟี่ต่อยได้ แล้วตอนนั้นลูฟี่ยังใช้ฮาคิไม่เป็น

artkub

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • อยากออกทะเลจัง
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พ. 11 เม.ย. 2012 เวลา 22:39:52 »

ตอนนี้ ยังสับสน อยู่ว่า แมคเจล จริงๆแล้ว เป็น พารา หรือ โรเกีย

ตอนแรกคิดว่าแม็กเจลแลนควรจะเปนสายโรเกีย แต่มันเปนสายพารามิเซียแน่นอนครับ เพราะร่างมันไม่ได้สลายเปนพิษ และมันถูกลูฟี่ต่อยได้ แล้วตอนนั้นลูฟี่ยังใช้ฮาคิไม่เป็น
ใช่เลยครับ

ไปทะเลกันดีกว่า *dontknow*

nicorobin

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พ. 11 เม.ย. 2012 เวลา 22:41:35 »
ลมไง ดราก้อนตัวต่อไป ที่จะเป็นสายโรเกีย  *haha* *haha*

เคยมีคนบอกไว้นะครับ ว่าดราก้อนจะมีพลังเปนสายโซอน เปนผลมังกรที่สามารถควบคุมลมฟ้าอากาศได้ครับ ก้สอดคล้องกับชื่อ ดรากอน พอดี

bignaja123

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 00:25:28 »
ลมไง ดราก้อนตัวต่อไป ที่จะเป็นสายโรเกีย  *haha* *haha*

เคยมีคนบอกไว้นะครับ ว่าดราก้อนจะมีพลังเปนสายโซอน เปนผลมังกรที่สามารถควบคุมลมฟ้าอากาศได้ครับ ก้สอดคล้องกับชื่อ ดรากอน พอดี

ที่บอกมาก้อเดาทั้งนั้นแหละ ครับ ไม่มีใครไม่เดาหรอก ผมก้ายืนยันเลย   

แค่รู้ว่าความสามารถ คือ เค้าใช้ลมเท่านั้นเองหลัก ๆ   แค่นั้น นอกนั้นยังไม่ปรากดใดๆ ออกมาอีก

แต่ทุกตอนที่ดราก้อนปรากด ฉากนั้นจะต้องมีเอฟเฟคลมตลอด   ดังนั้น ความสามารถก้อน่าจะเป็นลมนั้นแหละ จะเป็นผลลมโรเกีย หรือโซออน มังกร ควบคุมลมได้  ยังก้อลมอยู่ดี  รอเฉลย

โรเกียกับ พารา แยกกันไม่เห็นยากเลย 

โจมตีธรรมดาโดนก้อพารา   ไม๋โดนก้อโรเกีย   อย่าไปยึดติดกับคำว่าสายธรรมชาติมากนักครับ   

หลังๆ โรเกียที่ไม่ใช่ธรรมชาติก้อมี   ผลขนมหวาน ยังเงี้ย  ก้อไม่เชิงธรรมชาติซะทีเดียว  ยึดหลักแค่ โดนไม๋โดนร่างจริงเท่านั้นก้อพอ ยกเว้นหนวดดำไว้คนนึง
 *haha* *haha*

ต่อไปนี้ผมจะเลิกออกทะเลละ

nicorobin

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 00:53:44 »

ที่บอกมาก้อเดาทั้งนั้นแหละ ครับ ไม่มีใครไม่เดาหรอก ผมก้ายืนยันเลย   

แค่รู้ว่าความสามารถ คือ เค้าใช้ลมเท่านั้นเองหลัก ๆ   แค่นั้น นอกนั้นยังไม่ปรากดใดๆ ออกมาอีก

แต่ทุกตอนที่ดราก้อนปรากด ฉากนั้นจะต้องมีเอฟเฟคลมตลอด   ดังนั้น ความสามารถก้อน่าจะเป็นลมนั้นแหละ จะเป็นผลลมโรเกีย หรือโซออน มังกร ควบคุมลมได้  ยังก้อลมอยู่ดี  รอเฉลย

โรเกียกับ พารา แยกกันไม่เห็นยากเลย 

โจมตีธรรมดาโดนก้อพารา   ไม๋โดนก้อโรเกีย   อย่าไปยึดติดกับคำว่าสายธรรมชาติมากนักครับ   

หลังๆ โรเกียที่ไม่ใช่ธรรมชาติก้อมี   ผลขนมหวาน ยังเงี้ย  ก้อไม่เชิงธรรมชาติซะทีเดียว  ยึดหลักแค่ โดนไม๋โดนร่างจริงเท่านั้นก้อพอ ยกเว้นหนวดดำไว้คนนึง
 *haha* *haha*

ใช่ ผลขนมหวานอะ มันไม่น่าเปนสายโรเกียได้่เลย แต่ก้เปน ในขณะที่ผลพิษอะควรจะเปนโรเกียแต่ก้ไม่ใช่

mint1458

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: จ. 16 เม.ย. 2012 เวลา 23:29:56 »
อาจจะมี ผล
ดิน <<<< คิดไม่ออกว่าจะทำไรได้ = = มันคล้ายผล โคลน รึป่าว ???   *disappoint*
ผล อากาศ สามารถ ควบคุม อากาศได้ และตัวเองก็เป็นอากาศ เห้ยถ้ามีเจ๋งอะ ผลอากาศโมเดล ออกซิเจน ผลอากาศ โมเดล ไฮโดรเจน ผลอากาศ โมเดล ไนโตรเจน   *great* *great*
ผลหิน ผลปูน ผลดิน โมเดล ดินเหนียว ผลดิน โมเดล ดินร่วน ผลดิน โมเดล ดินทราย  *hoho* *hoho*
ผลต้นไม้ โมเดล อื่นๆ อีกมากมาย ผล มรกต ผล โอปอล ผลทัมทิม ผลเงิน ผลทองแดง  *number1* *number1*
ผล ธาตุ ต่างๆ ในตารางธาตุ  *hoho* *hoho*

เราแค่อยากออกความเห็นอย่าว่าเรานะ  *glad* *glad* *glad*

ไม่มีผลอากาศ โมเดล คาร์บอนไดออกไซด์บ้างหรอ เอาให้หายใจไม่ออกกันไปเลย *haha*
ท่านช่างชั่วร้ายยิ่งนัก *number1*

artkub

• *
  • อยากออกทะเลจัง
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: อ. 17 เม.ย. 2012 เวลา 17:45:03 »
ผลตดสายโลเกียสามาร๔กลายร่างเป็นตดได้ครับ

ไปทะเลกันดีกว่า *dontknow*

Phoomi

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
  • Gu rock!!!
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: อ. 17 เม.ย. 2012 เวลา 18:09:59 »
ดราก้อนเป็นยล "ภูมิอากาศ" ครับ ใน sbs อ.โอดะเขาบอกไว้ไม่ใช่เหรอคับ ขอโทษที่จำไม่ได้ครับ *glad*
ชอบโบอาที่สุด!!!!

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: อ. 17 เม.ย. 2012 เวลา 19:30:22 »
ดราก้อนเป็นยล "ภูมิอากาศ" ครับ ใน sbs อ.โอดะเขาบอกไว้ไม่ใช่เหรอคับ ขอโทษที่จำไม่ได้ครับ *glad*

มีบอกไว้เล่มไหนเรอะ  ถ้ามีบอก เราคงไม่ต้องมาเดากันอยุ่หรอกนะ *disappoint*

ValkyrieMons

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: อ. 17 เม.ย. 2012 เวลา 20:25:11 »
ผมว่าที่แมกเจเลนเป็นสายพารามีเซียเพราะว่าแค่สามารถขับพิษออกมาจากร่างกายได้ แต่มีร่างจริงเลยนับเป็นสายพารามีเซียมละมั้งครับ   *great*

bignaja123

• *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: อ. 17 เม.ย. 2012 เวลา 23:09:16 »

ไม่มีบอกหนิครับ วันพีชผมมีทุกเล่ม  ไม่เคยผ่านตาเลย *rip*
ต่อไปนี้ผมจะเลิกออกทะเลละ

NaTTaJaK

• *
  • ถ้าหากเรายังไม่ทิ้งความฝันความฝันก็จะยังไม่ทิ้งเรา
    • [url=http://pic.free.in.th/id/bbf4ce827994fc8d5cf82e62ed8076a9][img]http://image.free.in.th/z/ib/imagesca3zzbcu.jpg[/img][/url]
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: อ. 17 เม.ย. 2012 เวลา 23:21:26 »
ตอนนี้ สายโรเกียที่มีในเรื่องนี้ไปแล้วก้มีด้วยกัน 12 พลัง

1.ไฟ   เอส
2.สายฟ้า  ก๊อด
3.แม็กม่า  อาคาอินุ
4.แสง   คิซารุ
5.น้ำแข็ง  อาโอคิยิ
6.ทราย  ครอกโคไดล์
7.น้ำ  ฮันนี่ควีน (ใน เดอะมูฟวี่)
8.ลูกกวาด  นายพล กัสปาเด้ (ใน เดอะมูฟวี่)
9.กระดาษ  ไซม่อน (ไม่แน่ใจว่า มูฟวี่ หรือ เกม นะ)
10.โคลน  คาลิบู
11.ควัน  สโมกเกอร์
12.ความมืด  หนวดดำ

คิดว่า สายโรเกียที่เหลือ จะมีอะไรมั่ง ลองเอามาแบ่งๆกันนะคับ *glad*
มีอีกคน
แกสพาร์ด  ผลอาเมะอาเมะ  ผลขนมหวาน เดอะมูฟวี่เหมือนกัน
เจอลูฟี่เอาแป้งสาลีต่อยตาย   *haha* *haha*

โทษทีนะครับท่านบิ๊ก   แกสพาร์ด  กับ  กัสปาเด้  คือคนคนเดียวกันครับ
มังกรเฝ้ารอโอกาสที่จะผงาจขึ้นสู่ท้องฟ้าในขณะที่เวลายังมาไม่ถึงมันจะซุกหัวซ่อนกรงเล็บและเก็บตัวอยู่ใต้ห้วงน้ำลึกโดย
พยายามไม่ให้เกิดระลอกคลื่น^^

NaTTaJaK

• *
  • ถ้าหากเรายังไม่ทิ้งความฝันความฝันก็จะยังไม่ทิ้งเรา
    • [url=http://pic.free.in.th/id/bbf4ce827994fc8d5cf82e62ed8076a9][img]http://image.free.in.th/z/ib/imagesca3zzbcu.jpg[/img][/url]
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: อ. 17 เม.ย. 2012 เวลา 23:24:06 »
อันนี้โรเกียในความหมายเรานะคะ คือเป็น สายธรรมชาติ  อย่างโจส เราคิดว่าน่าจะโรเกีย รึป่าว

โจสที่เป็นเพชรป่ะ พารามิเซียมั้งค่ะ    *rip*

คือเราก็คิดแบบนั้นคะ แต่หลังๆเริ่มไม่มั้นใจ และ ก็งงๆ  *haha* *haha* *haha*

เพรชก็ต้องพารามีเซียครับเพาะสามารถสำผัสตัวได้ครับ(โรเกียจะสัมผัสตัวไม่ได้ครับยกเว้นกรณีผลยามิยามิครับ)
มังกรเฝ้ารอโอกาสที่จะผงาจขึ้นสู่ท้องฟ้าในขณะที่เวลายังมาไม่ถึงมันจะซุกหัวซ่อนกรงเล็บและเก็บตัวอยู่ใต้ห้วงน้ำลึกโดย

NaTTaJaK

• *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: อ. 17 เม.ย. 2012 เวลา 23:27:54 »
จำกันได้ไหมครับ ตอนที่โดนพวกลูฟี่โดนโขมยธงอะ คนนั้นมันก็ลาวานิ

หรือไม่ใช่ หรือ ยังไง

ไช่ในภาคมูวี่ล่าสุดไหมครับ

ถ้าไช่คนที่ขโมยธงคือหมานะครับ(หมาที่มพลังของผล  นกอินทรีครับ)
ส่วนเจ้าของหมาไม่มีพลังของผลปีศาจครับทหารเรือก็ไม่มีพวกที่มีพลังผลปีศาจเช่นกันครับมีแต่คนยักษ์อ่าครับ