หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: สายโรเกีย  (อ่าน 30615 ครั้ง)

Sherva

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
Re: สายโรเกีย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พ. 11 เม.ย. 2012 เวลา 01:38:48 »
อันนี้โรเกียในความหมายเรานะคะ คือเป็น สายธรรมชาติ  อย่างโจส เราคิดว่าน่าจะโรเกีย รึป่าว

โจสที่เป็นเพชรป่ะ พารามิเซียมั้งค่ะ    *rip*

คือเราก็คิดแบบนั้นคะ แต่หลังๆเริ่มไม่มั้นใจ และ ก็งงๆ  *haha* *haha* *haha*

LM

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พ. 11 เม.ย. 2012 เวลา 02:14:09 »
โจส พารามิเซี่ยม ครับ

เหมือน Mr.1 ที่เป็นผลใบมีด ไงครับ

พารามิเซี่ยม คงสภาพร่างกาย เป็นคน ไม่สามารถ สลายร่างได้เหมือนสายโลเกีย ต่างกันตรงนี้

ส่วนสายโลเกีย ก็ พวกพลังธรรมชาติ

ที่ยังไม่มีตอนนี้ก็ประมาณ พวก ลม ดิน อะไรประมาณนี้

TeeNaKub

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • I LOVE ONEPIECE YOU OK ?
    • http://www.facebook.com/messages/100000085629583#!/profile.php?id=100002113106066
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พ. 11 เม.ย. 2012 เวลา 08:33:47 »
จำกันได้ไหมครับ ตอนที่โดนพวกลูฟี่โดนโขมยธงอะ คนนั้นมันก็ลาวานิ

หรือไม่ใช่ หรือ ยังไง
แค่คนที่ LOVE ONEPIECE

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พ. 11 เม.ย. 2012 เวลา 09:34:05 »
ในแต่ละธาตุ ก็มีพลังแบ่งได้หลายชนิดครับ ไม่ได้มีผลเดียว เช่นไฟ ก็มี ไฟของเอสกับแมกม่าของหมาแดง ที่เป็นธาตุไฟ

ดิน ก็น่าจะแยกเป็น ทรายกับ โคลนไปแล้วล่ะครับ(หรือมันจะมีดินร่วนกับดินเหนียวอีก) *rip*

ส่วนลม ไม่แน่ใจครับ แต่ก็น่าจะมีควันเข้ามาอยู่ในกลุ่มด้วย

ถ้าจะมีโรเกียออกมาเพิ่ม ก็คงจะเป็นแก๊ส น้ำมัน อะไรทำนองนี้ล่ะมังครับ  *dead*

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พ. 11 เม.ย. 2012 เวลา 10:38:57 »
ตอนนี้ สายโรเกียที่มีในเรื่องนี้ไปแล้วก้มีด้วยกัน 12 พลัง

1.ไฟ   เอส
2.สายฟ้า  ก๊อด
3.แม็กม่า  อาคาอินุ
4.แสง   คิซารุ
5.น้ำแข็ง  อาโอคิยิ
6.ทราย  ครอกโคไดล์
7.น้ำ  ฮันนี่ควีน (ใน เดอะมูฟวี่)
8.ลูกกวาด  นายพล กัสปาเด้ (ใน เดอะมูฟวี่)
9.กระดาษ  ไซม่อน (ไม่แน่ใจว่า มูฟวี่ หรือ เกม นะ)
10.โคลน  คาลิบู
11.ควัน  สโมกเกอร์
12.ความมืด  หนวดดำ

คิดว่า สายโรเกียที่เหลือ จะมีอะไรมั่ง ลองเอามาแบ่งๆกันนะคับ *glad*
มีอีกคน
แกสพาร์ด  ผลอาเมะอาเมะ  ผลขนมหวาน เดอะมูฟวี่เหมือนกัน
เจอลูฟี่เอาแป้งสาลีต่อยตาย   *haha* *haha*

มันก้คนเดียวกัน กับ กัสปาเด้ อ่ะคับ *disappoint*

จำกันได้ไหมครับ ตอนที่โดนพวกลูฟี่โดนโขมยธงอะ คนนั้นมันก็ลาวานิ

หรือไม่ใช่ หรือ ยังไง

โรเกียที่เปนความร้อน ผมเหนมันมีแค่2คน เอสกับอาคาอินุ นะคับ

คนนั้นเปนพารามีเซีย ผลความร้อน อ่ะป่าวง่ะ  *้ัdoubt*

artkub

• *
  • อยากออกทะเลจัง
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พ. 11 เม.ย. 2012 เวลา 11:02:51 »
พิษ ของแม็กเจลเลน ไม่ถือว่าเป็นโรเกียหรอคับ ?

และก็เคยอ่านมาแว๊บๆว่ามีผลของพี่วาโปลูอ่ะ ผลเห็ดไรนั่นอ่ะ ไม่รุใช่ป่าว -*-

แมคเจลแลน  พารามีเซียมั้คับ  เพราะมันมีร่างจิงอยุ่นิ

ว่าแต่ วาโปลู มีพี่ด้วยหรอ  งง  งงมาก  งงมากๆ  งงมากที่สุด  งงมากๆถึงมากที่สุด *rip*

มันเป็นเดอะมูฟวี่ภาค9อะครับภาดก่อนภาคชิกิอะครับ

ไปทะเลกันดีกว่า *dontknow*

Merry

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พ. 11 เม.ย. 2012 เวลา 11:57:06 »
ตอนนี้ ยังสับสน อยู่ว่า แมคเจล จริงๆแล้ว เป็น พารา หรือ โรเกีย

pujee

• *
  • ก่อนจะเกรียนก็เซียนมาก่อน
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พ. 11 เม.ย. 2012 เวลา 12:28:40 »
ธาตุหลัก ดิน น้ำ ลม ไฟ ผมว่ามันมีตัวแทนของแต่ละธาตุแล้ว

ดิน ก็ มาลิบู

น้ำ ก็ โซระ อาโอยคิยิ

ลม นี่ก็ สโม้กเกอร์ หนูcockก็สามารถสร้างพายุทรายได้

ไฟ ก็ เอส และ อาคาอินุ

ส่วนตัวคิดว่าจะไม่มีเพิ่มก็ได้พราะธาตุหลักๆมันใช้ัตัวแทนไปแล้ว

ปล.สายโรเกียนี่ไม่ค่อยมีความเห็น แต่ถ้าสายโนเกียพอตอบได้เคยใช้ 2 3 รุ่น
เสื้อเชิ้ต โปโลชาย หลายแบรนด์ 100 - 150 บาท ครับ

Sanjididami

• *
  • I LIKE SANJI ONE PIECE
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พ. 11 เม.ย. 2012 เวลา 13:39:10 »
ก็น่าจะ อย่างนั่นนะครับ
ดิน น้ำ ลม ไฟ สี่ธาตุมา อลีนะลีนกัน
ดิน+น้ำ ก็ โคลน
ไฟ+ ลม   ควัน
ลม+ น้ำ  น้ำแข็ง
หลายอีกหลายอย่างครับ คิดกันเอาเอง
พื้นฐานหลักๆ ของวิทยาศาสตร์ :D
แฟนเพจOne piece ST facebook http://www.facebook.com/pages/One-Piece-ST/342567119126418

Vin D Sel

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พ. 11 เม.ย. 2012 เวลา 14:23:40 »
ผลลิควิด ลิควิด  โลหะเหลว  (liquid metal)

ผลนี้แพ้ทางอาคาอินุ
ชอบมากครับ T1000 ในความคิดผมมันเป็นตัวโกงที่เจ๋งที่สุดในประวัติศาสตร์หนังฮอลลีวูดเลย

ปล.ถ้าสู้ตัวๆแพ้อาคาอินุแล้วยังแพ้อาโอคิยิด้วยครับ

เดามั่วมั่ง

• *
  • บุรุษ ที่เต็มไปด้วยปริศนา...?
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พ. 11 เม.ย. 2012 เวลา 17:20:05 »
อันนี้โรเกียในความหมายเรานะคะ คือเป็น สายธรรมชาติ  อย่างโจส เราคิดว่าน่าจะโรเกีย รึป่าว
โจสที่เป็นเพชรป่ะ พารามิเซียมั้งค่ะ    *rip*
คือเราก็คิดแบบนั้นคะ แต่หลังๆเริ่มไม่มั้นใจ และ ก็งงๆ  *haha* *haha* *haha*

วิธีแยกสาย 2 สายระหว่าง พารามีเซีย กับ โรเกีย
(ที่ผมมองอยู่ณ ตอนนี้ ไม่รู้ว่าจะถูกผิดประการใด..)

1. สายพารามีเชีย สายเหนือมนุษย์ (พวกความสามารถพิเศษ)
2. สายโรเกีย สายธรรมชาติที่เมื่อร่างกายถูกโจมตี (เป็นการถูกโจมตีแบบธรรมดา ที่ไม่ใช่ฮาคิหรือแพ้ทางกัน)
จะไม่เกิดผลกระทบทางกายภาพ(ไม่มีการบาดเจ็บหรือกระทบกระเทือน)
หรือถ้าหากเกิดผลกระทบทางกายภาพ(กระทบกระเทือน เช่นน้ำแข็ง) ก็จะสามารถกลับคืนสู่สภาพเดิมได้...

สรุปคือถ้าจะแบ่งให้ดูที่เวลาถูกโจมตี(แบ่งแยก 2 สายนี้ตามหลักเกณฑ์ ข้อ2)

ถ้ามองแบบนี้แล้ว
1. ไดมอนโจส ก็จะเป็นพารามีเซีย โดนแช่แข็งได้ (เกิดผลกระทบทางกายภาพ)
2. แมคเจนแลน ก็จะเป็นสายพารามีเซีย โดนต่อยแล้วเจ็บ (เกิดผลกระทบทางกายภาพ)
3. ลูฟี่ ก็จะเป็นสายพารามีเซีย โดนฟันแล้วบาดเจ็บ (เกิดผลกระทบทางกายภาพ)
4. มัลโก ก็จะเป็นสายโซออน เพราะเป็นสัตว์โดนแสงคิซารุแล้วเจ็บ (เกิดผลกระทบทางกายภาพ สามารถบาดเจ็บได้)
5. ดรอคโคไดร์ ก็จะเป็นสายโรเกีย (ไม่เกิดผลกระทบทางกายภาพ แล้วสามารถกลับคืนสู่สภาพเดิมได้)
6. หนวดดำ เป็นสายโรเกียพิเศษ (ตามเนื้อเรื่องบอกอยู่แล้ว)

ปล.คำตอบเก่า เอามาเล่าใหม่ครับ...
ปล.2 ถามมาตอบไป ไม่มีอะไรในกอไผ่ ผมเดามั่วครับ...
*number1*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 11 เม.ย. 2012 เวลา 17:27:01 โดย เดามั่วมั่ง »

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พ. 11 เม.ย. 2012 เวลา 17:28:03 »
ถ้าแบ่งง่ายๆ ตามที่คิซารุเคยบอก

ต่อให้มีความสามารถแบบไหนก้ตาม แต่ถ้าสามารถสัมผัสตัวได้หรือมีร่างจิง ก้ไม่ใช่สายโรเกีย *number1*

Vin D Sel

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พ. 11 เม.ย. 2012 เวลา 17:37:18 »

6. หนวดดำ เป็นสายโรเกียพิเศษ (ตามเนื้อเรื่องบอกอยู่แล้ว)

สรุปง่ายๆว่า หนวดดำ คือ สายโรเกีย *rip*

artkub

• *
  • อยากออกทะเลจัง
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พ. 11 เม.ย. 2012 เวลา 20:35:39 »

สรุปง่ายๆว่า หนวดดำ คือ สายโรเกีย *rip*
555555สายโรเกียน ลูฟี่เป็นสายมีเกียร์ครับ

ไปทะเลกันดีกว่า *dontknow*

manskaclub

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พ. 11 เม.ย. 2012 เวลา 20:54:57 »
ลม ดิน ....