หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูฟี่ ค่าหัวขยับ100ล้าน? จาก 300เป็น400  (อ่าน 40782 ครั้ง)

happybox

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
Re: ลูฟี่ ค่าหัวขยับ100ล้าน? จาก 300เป็น400
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ส. 31 มี.ค. 2012 เวลา 21:28:46 »

ซาคุยาคุ(แช็คกี้) เคยพูดไว้ว่า ถ้าสร้างความเสียหายให้กับคนธรรมดาด้วย ค่าหัวก็จะเพิ่มสูงขึ้น
ค่าหัวของลูฟี่ จากทั้ง 5 ข้อ คงมีแต่การชกเท็นริวบิโตะ เท่านั้นมั้งครับที่จะทำให้ค่าหัวพุ่งพรวดได้
อยากให้ค่าหัวพุ่งกระฉูด ลูฟี่แอนเดอะแกงค์ต้องไปดักปล้นฆ่าเรือชาวบ้านสัก 10 ลำ ครับ ซึ่งพวกเราคงไม่ปลื้มแน่ๆ

แต่ผมก็เห็นด้วยกับข้อ3.ไปปล่อยนักโทษ ที่อิมเพลดาวน์ กับ ข้อ5.ศึกที่มารีนฟอร์ดนะ
2 ข้อนี้ น่าจะทำให้ค่าหัวลูฟี่พุ่งทะลุเพดานได้ไม่ยาก แต่อีกนั่นแหละ 400 ล้านนี่ก็ถือว่าเยอะแล้วนะครับ
ห่างจากค่าหัว Shanks ไม่กี่ร้อยล้านเอง ผมยังจำตอนที่ค่าหัวลูฟี่ 30 ล้าน ได้เลยว่าแค่ตอนนั้นก็รู้สึกว่า โอโห มันเท่ห์มากแล้ว  *great*

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
Re: ลูฟี่ ค่าหัวขยับ100ล้าน? จาก 300เป็น400
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ส. 31 มี.ค. 2012 เวลา 21:41:31 »
ที่ลูฟี่มีค่าหัว เป็นเพราะว่า

เอาชนะ อารอง ได้ ใน อารองปาร์คครับ  ทหารเรือที่เป็นพวกกับอารองเลยโทรไปที่ศูนย์เพื่อทำการตั้งค่าหัว

เป็น 30 ล้านเบรี (ซึ่งรวมไปถึงการเอาชนะ บากี้และดอน ครีก ด้วย)

หลังจากนั้น พอเข้าแกรนด์ไลน์ ได้โค่นล้ม บาร์รอค เวิร์คส์ และเอาชนะ 7เทพโจรสลัด คร็อกโคไดล์ได้ ค่าหัวก็เลย พุ่งไปที่ 100 ล้านเบรี

หลังจากนั้นก็ ไม่มีอะไรครับ จนมาถึง วอเตอร์เซเว่น ได้บุกไปที่ เอนิเอส ล็อบบี้ เพื่อชิงตัว นิโคโรบิน ค่าหัวก็เลยเพิ่มเป็น 300 ล้านเบรี

แล้วก็ออกมาเจอกับ โมเลีย เอาชนะได้เช่นกัน แต่ค่าหัวไม่เพิ่ม เพราะ ฐัฐบาลโลกต้องการปิดข่าวเอาไว้ เพื่อให้โมเลีย มาช่วยเป็นกำลังรบ ในการสู้กับ หนวดขาว

จากนั้น ลูฟี่ก็ได้บุกเข้าไปใน อิมเพลดาวน์ และ ร่วมศึกมารีนฟอร์ด และหนีออกมาได้(ถึงจะโคม่าก็เถอะนะ) หลังจากนั้นไม่นานมาก ลูฟี่ที่ฟื้นตัวจากการบาดเจ็บ

ก็ได้ไปที่มารีน ฟอร์ดอีกครั้ง เพื่อส่งสาร ให้กับสมาชิกในกลุ่มว่า อีก 2 ปีเจอกัน และทำให้ รัฐบาลโลกเห็นว่ายังมีชีวิตอยู่ เลยตั้งค่าหัวไว้ที่ 400 ล้านเบรี ครับผม

จบแค่นี้ -.-

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

Sanjididami

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • I LIKE SANJI ONE PIECE
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ส. 31 มี.ค. 2012 เวลา 23:27:09 »
 *dontknow*น้อยเวอร์ 
*disappoint*
แฟนเพจOne piece ST facebook http://www.facebook.com/pages/One-Piece-ST/342567119126418

DipucCupiD

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ส. 31 มี.ค. 2012 เวลา 23:37:31 »
ค่าหัวไม่ได้บอกแค่ระดับความเก่งกาจ  แต่บอกถึงระดับความอันตราย ที่มีผลต่อรัฐบาลโลก   
จำไม่ได้ว่าใครพูด(น่าจะ อาโอคิยิ) แต่อยู่ในช่วง โรบิน โดนจับ

NaTTaJaK

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • ถ้าหากเรายังไม่ทิ้งความฝันความฝันก็จะยังไม่ทิ้งเรา
    • [url=http://pic.free.in.th/id/bbf4ce827994fc8d5cf82e62ed8076a9][img]http://image.free.in.th/z/ib/imagesca3zzbcu.jpg[/img][/url]
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: อา. 01 เม.ย. 2012 เวลา 00:19:08 »
ถ้าโจรสลัดคนไหนอยากค่าหัวเพิ่มไวๆ ก็แนะนำให้ชกเท็นโนบิตะ หมัดละ 99.8 ล้านเบรี 10 หมัด เป็นทางลัด ค่าหัวเพิ่มเป็นระดับ 4 จักรพรรดิ์ได้ในเวลา 1 นาที

แต่ท่านผู้กล้าคนนั้นต้องหนีรอดจากพลเอกทั้งสาไห้ได้นะครับ  อ๊ะ ตอนนี้เหลือลุงลิงคนเดียวแล้วนิคับห้าาาา
ถ้ารอดได้พอมีหวังครับแต่เปอร์เซนรอดแทบเป็นศูนย์ครับ
มังกรเฝ้ารอโอกาสที่จะผงาจขึ้นสู่ท้องฟ้าในขณะที่เวลายังมาไม่ถึงมันจะซุกหัวซ่อนกรงเล็บและเก็บตัวอยู่ใต้ห้วงน้ำลึกโดย
พยายามไม่ให้เกิดระลอกคลื่น^^

NaTTaJaK

• *
  • ถ้าหากเรายังไม่ทิ้งความฝันความฝันก็จะยังไม่ทิ้งเรา
    • [url=http://pic.free.in.th/id/bbf4ce827994fc8d5cf82e62ed8076a9][img]http://image.free.in.th/z/ib/imagesca3zzbcu.jpg[/img][/url]
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: อา. 01 เม.ย. 2012 เวลา 00:23:47 »
"ถ้าโจรสลัดคนไหนอยากค่าหัวเพิ่มไวๆ ก็แนะนำให้ชกเท็นโนบิตะ หมัดละ 99.8 ล้านเบรี 10 หมัด เป็นทางลัด ค่าหัวเพิ่มเป็นระดับ 4 จักรพรรดิ์ได้ในเวลา 1 นาที"

^^^^^^^
จัดไปอย่าให้เสียค่ะ  *haha* *haha* *haha* *haha*

อยากรู้ว่าวิธีอ้างอิง คอมเม้นคนอื่นในเม้นตัวเองทำยังไงอะคะ คือเราเซาะกราวขนาดหนักอะค่ะ *disappoint* *disappoint*

มองมุมบนขวาอ่าครับมานจะมีคำว่าอ้างอิงครับมานจาเขียนไว้ทุกกระทู้ครับ  หรือว่าตอนท่านจะโพสไห้ท่านเลื่อนลงมาข้างล่างแล้วกดไปที่กระทู้ที่ท่านต้องกานครับตรงมุมขวาอ่าครับจะมีเหมือนกันครับต่างกันแค่ประโยคครับอันนี้จะเขียนว่า   ไส่การอ้างถึงคำพูด  ครับ จบครับ
มังกรเฝ้ารอโอกาสที่จะผงาจขึ้นสู่ท้องฟ้าในขณะที่เวลายังมาไม่ถึงมันจะซุกหัวซ่อนกรงเล็บและเก็บตัวอยู่ใต้ห้วงน้ำลึกโดย

เดามั่วมั่ง

• *
  • บุรุษ ที่เต็มไปด้วยปริศนา...?
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: อา. 01 เม.ย. 2012 เวลา 02:57:52 »
ที่ลูฟี่มีค่าหัว เป็นเพราะว่า
เอาชนะ อารอง ได้ ใน อารองปาร์คครับ  ทหารเรือที่เป็นพวกกับอารองเลยโทรไปที่ศูนย์เพื่อทำการตั้งค่าหัว
เป็น 30 ล้านเบรี (ซึ่งรวมไปถึงการเอาชนะ บากี้และดอน ครีก ด้วย)
หลังจากนั้น พอเข้าแกรนด์ไลน์ ได้โค่นล้ม บาร์รอค เวิร์คส์ และเอาชนะ 7เทพโจรสลัด คร็อกโคไดล์ได้ ค่าหัวก็เลย พุ่งไปที่ 100 ล้านเบรี
หลังจากนั้นก็ ไม่มีอะไรครับ จนมาถึง วอเตอร์เซเว่น ได้บุกไปที่ เอนิเอส ล็อบบี้ เพื่อชิงตัว นิโคโรบิน ค่าหัวก็เลยเพิ่มเป็น 300 ล้านเบรี
แล้วก็ออกมาเจอกับ โมเลีย เอาชนะได้เช่นกัน แต่ค่าหัวไม่เพิ่ม เพราะ ฐัฐบาลโลกต้องการปิดข่าวเอาไว้ เพื่อให้โมเลีย มาช่วยเป็นกำลังรบ ในการสู้กับ หนวดขาว
จากนั้น ลูฟี่ก็ได้บุกเข้าไปใน อิมเพลดาวน์ และ ร่วมศึกมารีนฟอร์ด และหนีออกมาได้(ถึงจะโคม่าก็เถอะนะ) หลังจากนั้นไม่นานมาก ลูฟี่ที่ฟื้นตัวจากการบาดเจ็บ
ก็ได้ไปที่มารีน ฟอร์ดอีกครั้ง เพื่อส่งสาร ให้กับสมาชิกในกลุ่มว่า อีก 2 ปีเจอกัน และทำให้ รัฐบาลโลกเห็นว่ายังมีชีวิตอยู่ เลยตั้งค่าหัวไว้ที่ 400 ล้านเบรี ครับผม จบแค่นี้ -.-

+1 Like ครับ   จอมพลของเราเข้ามามาตอบแล้ว ผลุบๆโผล่ๆ แหะ ช่วงนี้ ^^

ขอเพิ่มเติมความคิดเห็นของผมไปอีกแระกัน... หลักๆ ก็ประมาณที่ win อ่ะ
เอาเฉพาะการเพิ่มค่าหัวในส่วนของลูฟี่และกัน...
การเพิ่มค่าหัวของลูฟี่เป็นไปตามลำดับที่เหมาะสมแล้วครับ... วิธีการเพิ่มค่าหัวน่าจะประมาณนี้....

ช่วงแรก ตอนเปิดตัวที่ชนะอารองที่มีค่าหัว 20 ล้านเบรี่
ซึ่งการที่ชนะนั้น ค่าหัวจะเพิ่มมากกว่า 20 ล้านเบรี่นั้นเป็นเรื่องปกติอยู่แล้ว เพราะความสามารถ ความเก่งกาจ
นั้นเหนือกว่า... แต่จะเพิ่มทีเดียว 100 ล้านเลยมันก็ไม่ใช่  เพราะรัฐบาลยังไม่รู้ฝีมือเลยว่าจะเก่งแค่ไหน
จึงเพิ่มให้มากกว่า 20 ล้านเบรี่ เล็กน้อยไม่มากไม่จนน้อยเกินไปทำให้ลูฟี่มีค่าหัวพุงที่เดียว 30 ล้านเบรี่
(กรณีกลับกัน ถ้าลูฟี่ตอนนี้ค่าหัว 400 ล้านเบรี่ ไปชนะอารองค่าหัว 20 ล้านเบรี่ จะเพิ่มให้ทำไมเมื่อเก่งกว่าอยู่แล้ว)

ช่วงที่ 2 ช่วงที่เอาชนะ เจ็ดเทพ ครอคโคไดร์ เป็นค่าหัวที่เพิ่มคล้ายๆกับช่วงแรก
แต่ต่างกันเล็กน้อยตรงที่เนื่องจาก ครอคโคไดร์ เป็นเจ็ดเทพโจรสลัด จึงไม่มีค่าหัว...
ดังนั้นความชั่วร้ายต่างๆที่ในช่วงที่ ครอคโคไดร์ ทำตอนเป็นเจ็ดเทพค่าหัวของ ครอคโคไดร์ จึงไม่เพิ่ม
แต่ลูฟี่ดันไปซัดชนะอีก ดังนั้น รัฐบาลจึงยึดค่าหัวเก่าของ ครอคโคไดร์เป็นหลักในการเพิ่ม
ค่าหัวเก่าครอคโคไดร์ คือ 81 ล้านเบรี่  จากเหตุการณ์นี้ทำให้ลูฟี่มีค่าหัว 100 ล้านเบรี่
เพิ่มมากกว่าค่าหัวเก่าของครอคโคไดร์เล็กน้อย ไม่มากหรือน้อยเกินไป
(ซึ่งค่าหัว 2 ช่วงที่กล่าวมา บอกถึงความเก่งกาจ ของลูฟี่ ประมาณว่ามีผีมือเหนือกว่านะ)

ช่วงที่ 3 ช่วงที่บุกประตูยุติธรรม ชิงตัวโรบิ้น ซึ่งช่วงนี้ถือว่าเป็นช่วงที่
สร้างความสั้นครอน และความเสียหน้า ให้กับรัฐบาลมาก... เนื่องจากประตูยุติธรรมนั้น ถือว่ามีการ
ป้องกันของกองกำลังทหารที่แข็งแกร่ง และไหนคำสั่งบัสเตอร์คอล อีก...ค่าหัวจึงเพิ่มอีก 200 ล้านเบรี่
พุ่งพรวด เป็น 300 ล้านเบรี่

ส่วนช่วงที่ชนะ โมเรีย ที่ อดีตค่าหัว 320 ล้านเบรี่ เนื่องจากไม่ค่อยมีคนรู้
และรัฐบาลปิดข่าว ค่าหัวจึงไม่เพิ่ม (ก็เป็นไปตามที่ท่าน Win กล่าว)

ช่วงที่ 4  (ก็เป็นไปตามที่ท่าน win กล่าว อีกแหล่ะ ขอขยายอีกนิดนึงและกัน)
เหตุการณ์พวกเผ่ามังกรฟ้า แล้วต่อด้วยบุกคุก อิมเพียวดาวน์หลังจากที่บุกคุก อิมเพียวดาวน์
และหลบหนีออกมาได้ ได้สร้างความสั่นครอนให้กับคุก แล้วจากนั้นก็ไปมารีนฟอร์ด ต่อเลย....
เป็นเหตุการณ์ที่ต่อเนื่องกัน ซึ่งจาก 3 เหตุการณ์นี้ ค่าหัวของลูฟี่ควรจะเพิ่มตั้งแต่ตอนนี้
แต่รัฐบาลก็ไม่รู้ว่าตกลงลูฟี่มีชีวิตอยู่รึเปล่าจึงไม่ได้เพิ่มค่าหัว แต่พอ 2 ปีรัฐบาลรู้ว่าลูฟี่ยังมีชีวิต
ค่าหัวจึงกลายเป็น 400 ล้านเบรี่ เนื่องจากเหตุการณ์เมื่อ 2 ปีที่แล้ว...
    แต่ถ้าถามว่าทำไมค่าหัวถึงเพิ่มขึ้นน้อยจังทั้งๆที่ต่อยเผ่ามังกรฟ้า สร้างความโกลาหลในอิมเพียวดาวน์
แถมยังไปร่วมสู้ในสงครามมารีนฟอร์ดอีก ก่อวุ่นวายมากมายขนาดนั้นค่าหัวเพิ่มขึ้นแค่ 100 ล้านเบรี่เอง
ต่างจาก ตอนประตูยุติธรรม เพิ่มทีเดียวตั้ง 200 ล้าน
    ความเห็นส่วนตัวผมคิดว่า เนื่องจากค่าหัว 300 ล้านเบรี่นี่ก็ถือว่าสูงอยู่แล้ว....
อีกทั้ง ยังควบคุม ฮาคิ ไม่เป็น... (ถึงจะแสดงให้เห็นว่ามีฮาคิราชันย์)
ซึ่งจากจุดนี้ รัฐบาลคงจะเห็นว่าถึงจะสร้างความเสียหายมากมาย แต่ก็อยู่ในระดับที่จัดการได้ จึงเพิ่มให้แค่นี้
(ช่วงที่ 3 กับ 4 เพิ่มขึ้นเพราะบอกถึงระดับความเป็นอันตรายต่อรัฐบาล)

ส่วนประเด็นอื่นที่ทำให้ค่าหัวเพิ่มขึ้นอีก คือการไปสร้างความเสียหาย ความเดือดร้อนให้กับคนธรรมดา ด้วย...ดังที่ท่าน happybox หารูปมาแปะ

ปล. ถามมาตอบไป ไม่มีอะไรในกอไผ่ ผมเดามั่วครับ...  *number1*

ปล.2 ค่าหัวของตัวละครผมไม่ชัวร์นะครับ แต่ประมาณนั้นแหล่ะเอาเท่าที่จำได้อ่ะ ขี้เกียจเปิดอ่าน หรือถามเกิ้ลอ่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อา. 01 เม.ย. 2012 เวลา 03:30:13 โดย เดามั่วมั่ง »

OffeSpiN

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: อา. 01 เม.ย. 2012 เวลา 04:57:43 »
เอ.. เริ่มจะงงๆ สับสนๆ ตกลงว่าค่าหัวลูฟี่มันเพิ่มเป็น 400 ล้านก่อน TS หรือว่าหลัง TS หว่า.. จำบ่ได้เหมือนกันอ่ะ..  *้ั์drinktea*
ทุกสิ่งที่มนุษย์สามารถจินตนาการได้ คือความเป็นจริงที่มีแนวโน้มจะเกิดขึ้น (วิลลี่ แกรอน นักฟิสิกส์)

วิธีโพสรูป / ใส่รูปประจำตัว / ใส่รูปในลายเซ็นต์

Sanjididami

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • I LIKE SANJI ONE PIECE
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: อา. 01 เม.ย. 2012 เวลา 05:51:35 »
 *hoho*อ่อ จังชี้นี้เอง
แฟนเพจOne piece ST facebook http://www.facebook.com/pages/One-Piece-ST/342567119126418

pujee

• *
  • ก่อนจะเกรียนก็เซียนมาก่อน
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: อา. 01 เม.ย. 2012 เวลา 08:45:34 »
เอ.. เริ่มจะงงๆ สับสนๆ ตกลงว่าค่าหัวลูฟี่มันเพิ่มเป็น 400 ล้านก่อน TS หรือว่าหลัง TS หว่า.. จำบ่ได้เหมือนกันอ่ะ..  *้ั์drinktea*

เพิ่มก่อนหรือหลังไม่รู้ฮะ แต่ที่เฉลยให้คนอ่านรู้หลัง TS นิ
เสื้อเชิ้ต โปโลชาย หลายแบรนด์ 100 - 150 บาท ครับ

happybox

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: อา. 01 เม.ย. 2012 เวลา 09:19:23 »
ค่าหัวไม่ได้บอกแค่ระดับความเก่งกาจ  แต่บอกถึงระดับความอันตราย ที่มีผลต่อรัฐบาลโลก   
จำไม่ได้ว่าใครพูด(น่าจะ อาโอคิยิ) แต่อยู่ในช่วง โรบิน โดนจับ
*hoho*หมายถึงตอนนี้ใช่ไหมครับ อาโอคิยิพูดไว้ที่เกาะลองริงลองรัน(เกาะย๊าวยาว) *hoho*

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: อา. 01 เม.ย. 2012 เวลา 14:30:13 »

เพิ่มก่อนหรือหลังไม่รู้ฮะ แต่ที่เฉลยให้คนอ่านรู้หลัง TS นิ

ขึ้นก่อนคับ  เพราะตอนที่ลูฟี่ กลับไำปเคาะรฆัง อ๊อกซ์ เบล กับจินเบ และ เรลี่

ไอ่หัวโล้นมันประชุมกัน แล้วประกาศค่าหัวของลูฟี่ออกมา แต่เจ้าตัว มารุ้ตอนเกาะเงือก   ตามนี้ เป๊ะ *number1*

FUOKINF00

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: อา. 01 เม.ย. 2012 เวลา 15:51:27 »
ความคิดส่วนตัวของผมนะครับ จริงๆ ที่ลูฟี่ได้สร้างวีรกรรมไว้นั้น ค่าหัวของลูฟี่น่าจะสูงขึ้นมากกว่า 400 ล้านนะครับ ทุกคนคิดว่างั้นไหมครับ
ที่ค่าหัวของลูฟี่ไม่สูงกว่านี้อาจจะเพราะว่า ค่าหัวคงจะไปเทียบเคียงกับ ตัวเบ้งๆ อย่างเช่น สี่จักรพรรดิ์ อะไรแบบนี้ มั้งนะ( พูดแบบภาพรวมนะ )
แต่ลออะดิ 440 ล้าน กว่าข้าหัวจะขึ้น ขนาดนี้ได้ ต้องแลกกับหัวใจโจรสลัด100ดวง ซึ่งโจรสลัดพวกนี้คงจะไม่ใช่พวกกระจอกละมั้ง เพราะถ้าพวกกระจอกๆ ค่าหัวคงจะไม่เพิ่มขนาดนี้อะนะ ฮ่าๆๆ ว่าจะพูดต่อแต่ยาวไปแล้วแฮะ

NaTTaJaK

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: อา. 01 เม.ย. 2012 เวลา 16:02:09 »
ความคิดส่วนตัวของผมนะครับ จริงๆ ที่ลูฟี่ได้สร้างวีรกรรมไว้นั้น ค่าหัวของลูฟี่น่าจะสูงขึ้นมากกว่า 400 ล้านนะครับ ทุกคนคิดว่างั้นไหมครับ
ที่ค่าหัวของลูฟี่ไม่สูงกว่านี้อาจจะเพราะว่า ค่าหัวคงจะไปเทียบเคียงกับ ตัวเบ้งๆ อย่างเช่น สี่จักรพรรดิ์ อะไรแบบนี้ มั้งนะ( พูดแบบภาพรวมนะ )
แต่ลออะดิ 440 ล้าน กว่าข้าหัวจะขึ้น ขนาดนี้ได้ ต้องแลกกับหัวใจโจรสลัด100ดวง ซึ่งโจรสลัดพวกนี้คงจะไม่ใช่พวกกระจอกละมั้ง เพราะถ้าพวกกระจอกๆ ค่าหัวคงจะไม่เพิ่มขนาดนี้อะนะ ฮ่าๆๆ ว่าจะพูดต่อแต่ยาวไปแล้วแฮะ

ต่อเลยครับรอฟังอยู่ครับ

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: อา. 01 เม.ย. 2012 เวลา 16:41:29 »
ถึง คุณ เดามั่ว นะคับ 

ค่าหัว ตอนแรกของลูฟี่ คือ30ล้าน  บ่ไจ้ 20ล้าน  กั๊ฟป๋มม