หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ความสามารถใหม่หลังจาก2ปีของลอร์ !!!  (อ่าน 26977 ครั้ง)

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
Re: ความสามารถใหม่หลังจาก2ปีของลอร์ !!!
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ศ. 16 มี.ค. 2012 เวลา 13:51:40 »
อาจจะเกี่ยวหรือไม่เกี่ยวก้ได้ทั้งนั้นแหละ เพราะตอนนี้ผมเห็นไม่ชัดว่าลอว์กางรูมแล้วอยุ่ในรูมหรือป่าว

แต่ถ้าลอว์อยุ่ในรูมตอนนี้ ก้แสดงว่าเงื่อนไขที่ตัวเองต้องอยุ่ในรูมถึงจะใช้พลังได้ ก้น่าจะเปนความจิง
แล้วก้ถ้าสโมกเกอร์อยุ่ในรูมด้วย ผมว่าน่าจะตัดเรื่องที่พลังของลอว์ฟันสายโรเกียในรูมได้ ออกไปนะ
เพราะจากที่เห็นมันยังกลายเป็นควันอยุ่เลย

แต่ถ้าลอว์ไม่อยุ่ในรูม ก้แสดงว่าตอนนั้นลอว์ยกเลิกรูมเอง หรือไม่ก้ไปฝึกพลังมาแล้ว

แต่ส่วนตัวแล้ว ผมว่าต้องอยุ่ในรูมถึงจะใช้พลังได้ เพราะเป็นเงื่อนไขนะ  *great*

nu-dawan

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
Re: ความสามารถใหม่หลังจาก2ปีของลอร์ !!!
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ศ. 16 มี.ค. 2012 เวลา 13:54:25 »

D = Divide  - แยกส่วน                                                         กำหนดพี้นที่ที่จะกางรูม

E = Expand - ขยายอาณาเขต                                                 กางรูมขยายออกให้กว้างตามที่กำหนด

A = Apprehend - จับกุม,ขัง,กลัว,หวาดหวั่น                               ขังเหยื่อเอาไว้ด้วยความหวาดกลัว

T = Tranche - เชือด                                                            ตัดแยกชื้นส่วน

H = Hand   - การควบคุม, อำนาจ
      Handover- การส่งมอบ, การส่งคืน, ยื่นให้, ให้, คืน                 ควบคุม ตามใจชอบ
      Hand down - ตัดสิน

ท่านลอว์คือที่สุดของที่สุด *great* *great* *great*
ไม่นิยมออกทะเล แต่ฮาเฮอยู่นอกฝั่ง ^___^

pujee

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • ก่อนจะเกรียนก็เซียนมาก่อน
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ศ. 16 มี.ค. 2012 เวลา 16:00:55 »
อาจจะเกี่ยวหรือไม่เกี่ยวก้ได้ทั้งนั้นแหละ เพราะตอนนี้ผมเห็นไม่ชัดว่าลอว์กางรูมแล้วอยุ่ในรูมหรือป่าว

แต่ถ้าลอว์อยุ่ในรูมตอนนี้ ก้แสดงว่าเงื่อนไขที่ตัวเองต้องอยุ่ในรูมถึงจะใช้พลังได้ ก้น่าจะเปนความจิง
แล้วก้ถ้าสโมกเกอร์อยุ่ในรูมด้วย ผมว่าน่าจะตัดเรื่องที่พลังของลอว์ฟันสายโรเกียในรูมได้ ออกไปนะ
เพราะจากที่เห็นมันยังกลายเป็นควันอยุ่เลย

แต่ถ้าลอว์ไม่อยุ่ในรูม ก้แสดงว่าตอนนั้นลอว์ยกเลิกรูมเอง หรือไม่ก้ไปฝึกพลังมาแล้ว

แต่ส่วนตัวแล้ว ผมว่าต้องอยุ่ในรูมถึงจะใช้พลังได้ เพราะเป็นเงื่อนไขนะ  *great*

ลอว์มันอยู่ๆแล้วหละครับในรูมอ่ะ เพราะมันอยู่หน้าประตู และอยู่ติดขอบ รูม เหมือนเดิม

แล้วก็เรื่องที่สโม๊กเกอร์ยังกลายเป็นควันได้ก็ไม่แปลกนิครับ เพราะรูมของลอว์คงไม่ได้ทำให้คนมีพลังผลปิศาจใช้พลังของตัวเองไม่ได้

แต่อาจจะทำให้พลังศัลยกรรมของลอว์ โดนร่างจริงของคนอื่นที่อยู่ในเขต แบบถ้าโดนศัลยกรรมก็โดนร่างจริงไปเลยไม่สนถึงพลังโรเกียหรือฮาคิ ผมคิดว่างั้นนะ
เสื้อเชิ้ต โปโลชาย หลายแบรนด์ 100 - 150 บาท ครับ

Merry

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ศ. 16 มี.ค. 2012 เวลา 16:10:46 »
ต่อไปนี้ จะเรียก ลอว์ ว่า

เจ้าพลัง5นิ้ว กันมั้ยเนี้ย D E A T H  แค่ กระดิกนิ้ว ก็ เท่แล้ว 555

pujee

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ศ. 16 มี.ค. 2012 เวลา 18:35:41 »
ต่อไปนี้ จะเรียก ลอว์ ว่า

เจ้าพลัง5นิ้ว กันมั้ยเนี้ย D E A T H  แค่ กระดิกนิ้ว ก็ เท่แล้ว 555

ลอว์ สั้นจัง 5 นิ้วเอง   *hoho*
เสื้อเชิ้ต โปโลชาย หลายแบรนด์ 100 - 150 บาท ครับ

เดามั่วมั่ง

• *
  • บุรุษ ที่เต็มไปด้วยปริศนา...?
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ศ. 16 มี.ค. 2012 เวลา 19:13:36 »
ผมว่า...

ที่พลัง Room ของลอว์อยู่ตำแหน่งแบบนั้น (ลอว์ชิดขอบ วงกลม)
เพราะ ทำให้ ลอว์ มีมุมมองที่กว้างขึ้นและมีพื้นที่ใช้พลังมากขึ้น... 
(เหมือนกับถ้าเราอยู่ชิดกำแพงทำให้เรามองด้านหน้าได้กว้าง)
ถ้า ลอว์ อยู่กลางวง เหมือนว่าจะเป็นการเกะกะการใช้พลัง...
แถมยังต้องมองถึง 360 องศา คงจะทำให้สมาธิการใช้พลังน้อยลง

ส่วนที่บอกว่า...ต้องยืนอยู่กับที่รึเปล่า
ผมว่าที่ ลอว์ ยืนอยู่กับที่เพราะพลังของ ลอว์ ไม่จำเป็นต้องเคลื่อนที่มากกว่า...
ใช้มือขยับๆ เอาทุกอย่างที่อยู่ภายใน Room ก็เคลื่อนไหวได้แล้ว

ส่วนที่บอกว่า...พอกระโดดแล้ว Room หาย ผมคิดว่า...
พลัง Room ของลอว์ ต้องมีจะต้องมีสมาธิด้วยในการใช้สักเล็กน้อยด้วย รึเปล่า...
เพราะตอนนั้นที่ ลอว์ ต้องกระโดดหลบการโจมตี จึงทำให้ไม่สามารถตั้งใจใช้พลังได้
หรือไม่ก็ ถ้า ลอว์ ออกนอก Room ทำให้พลัง Room หายไป
(ถ้ากรณีนี้ Room ต้องอยู่กับที่ ซึ่งผมก็คิดว่า Room
ถ้าใช้แล้วพลังน่าจะเป็นวงกลมอยู่กับที่ ไม่เคลื่อนตามการเคลื่อนไหวของลอว์)

ส่วนที่บอกว่า...ลอว์ ใช้ฟันพวกที่ใช้ฮาคิได้ไหม ผมว่าได้นะ...
เพราะฮาคิเหมาะจะเป็นแค่พลังทีีทำให้ร่างกายเป็นแค่เกราะแข็งๆเฉยๆ
อย่างที่ตอน โฮดิ กัดแขนลูฟี่ขณะที่ลูฟี่ใช้ ฮาคิ ยังเข้าเลย..
แต่พวกที่ใช้ฮาคิเป็น คงเป็นพวกที่มีฝีมือพอตัวอยู่แล้ว คงไม่ยืนเฉยๆในวงกลม
ต้องทำอะไรสักอย่างเพื่อไม่ให้โดนการโจมตีของ ลอว์ อยู่แล้ว..

ส่วนที่บอกว่าฟัน สายโรเกียได้ไหม ผมก็ว่าได้นะ...(แต่คงไม่โดนร่างจริง)
แต่พวกสายโรเกียก็กลายเป็นร่างธรรมชาติของผลนั้นแล้วกลับคืนสภาพเดิมอยู่ดี..
ถ้าให้พวกสายโรเกียโดนพลังของ ลอว์ แล้วดนตัดกลายเป็นคนครึ่งตัว...
จะทำให้สายโรเกีย ดูไม่ค่อยน่ากลัวทำไรเลย มีพลังผลปีศาจที่สามารถ
ทำให้สัมพัสร่างของสายโรเกียได้ เพิ่มอีก1ผลแหน่ะ (เพิ่มต่อจากผลความมืด)

ส่วนพลังของลอว์มีวิธีจัดการสายโรเกียได้อีกเยอะเลยล่ะ...
ยกตัวอย่างเช่น
ไหนๆแล้วพลังของ ลอว์ ก็สามารถยกน้ำทะเลได้แล้ว ก็ยกน้ำมาขังพวกสายโรเกียซะก็สิ้นเรื่อง
นอกจากจะใช้พลังไม่ได้ยังขาดอากาศหายใจ จมน้ำตายอีก...555

ความคิดเห็นส่วนตัว นะครับ.....(<<เบื่อป่ะ อิอิ)

ถ้าผมผิด อย่าลงโทดผมด้วยวิธีของท่านอาจารย์ Pujee มากเลยครับ....  เด๋วบวมหมด
ปล.ช่วงนี้เค้ากำลัง อนุรักษ์ช้างนะครับ.... อย่าทารุนช้างเลยครับ..

*dontknow* *dontknow* *dontknow*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ศ. 16 มี.ค. 2012 เวลา 19:16:32 โดย เดามั่วมั่ง »

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ศ. 16 มี.ค. 2012 เวลา 20:13:02 »
เห็นด้วยกับคุนเดา เรื่องมุมมองนะ

แล้วก้เหมือนลดข้อเสียเปรียบด้วยมั้ง  ถ้ายืนตรงกลาง มันเหมือนเนตรสีขาวของเนจิที่จะมีจุดบอดในการมองเห็นอยุ่อ่ะ
แต่ถ้ายืนริมๆ ก้จะลดข้อเสียเปรียบจากการโจมตีจากข้างหลังได้นะ เพราะยังไงตัวเองก้ยังอยุ่ในรูม
ถ้ามีคนเข้ามาจากด้านหลังแล้วจะโจมตี ยังไงก้ต้องเข้ามาในรูม แล้วก้คงตัดให้ขาดได้เหมือนกันถ้ามีฮาคิสังเกตุ

pujee

• *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ศ. 16 มี.ค. 2012 เวลา 22:54:18 »
ผมก็เห็นด้วยเกือบหมดนะรวมถึงเรื่องมุมมอง 

แต่ถ้ามีคนแอบเข้าทางข้างหลัง ลอว์ หละ สมมุติว่าพื้นที่ข้างหลังเป็นที่โล่งๆ หรือแบบโดนรุมไรเงี้ย อาจจะโดนเล่นเอาง่ายๆนะผมว่า

แต่ก็อยากให้พลังผลปิศาจพารามีเซียมันมีความพิเศษเหมือนๆของหนวดดำอ่ะ พวกโรเกียจะได้ร้อนๆหนาวๆบ้าง

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 00:39:16 »
ถ้าจะตีความหมายเรื่อง อักษรบนนิ้วของลอว์

ขอเล่นด้วยคนก็แล้วกัน

T = Tack เมื่อแปลเป็นคำนาม จะแปลว่า ตะปูหรือหมุด แต่ถ้าแปลเป็น กริยาแล้ว จะแปลว่า ตรึง หรือ กลัด

ซึ่งในที่นี้ น่าจะใช้ ตรึง มากกว่า คือ ลอว์ ตรึงเรือและน้ำบางส่วนไว้บนแพดานของ  รูม

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST