หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: เคยสงสัยกันมั๊ยครับว่า "D" ที่อยู่ในชื่อลูฟี่และในตัวละครอีกหลายๆตัว คืออะไร ?  (อ่าน 18122 ครั้ง)

kingonelove

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
ใครรู้ช่วยบอกหน่อยนะครับ พอดีพึ่งดูได้ไม่นานเลยไม่ค่อยรู้อะไรมาก

Akatsuki

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • แสงอุษา กองทัพอสูร
คำตอบนี้ยังไม่มีข้อสรุปคับ เนื้อเรื่องที่ผ่านมายังไม่เคยเฉลยมาก่อน ยังคงเป็นปริศนาต่อไป เหมือน โทบิ นั่นละคับยังไม่มีใครรู้ว่ามันเป็นใคร อ้าวคนละเรื่อง  *splash*
แสงอุษา กองทัพอสูร

เดามั่วมั่ง

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • บุรุษ ที่เต็มไปด้วยปริศนา...?
ครับ....ก็ยังคงเป็นปริศนาอยู่

แต่มีข้อสันนิษฐานต่างๆ นาๆ ซึ่ง ผมยกตัวอย่าง....ข้อสันนิษฐานนึงที่น่าสนใจ

D เป็นส่วนสำคัญที่สุดตั้งแต่เริ่มต้นถึงบทอวสาน จากที่เปิดเผยมาก็มีตอนเกาะแห่งท้องฟ้าและจากตอนโอฮารา ที่ดอกเตอร์โครบาได้ให้ความเห็นไว้ว่า ในอดีต มีอาณาจักรหนึ่ง เป็นอาณาจักรที่มีอารยธรรมเจริญรุ่งเรืองไร้ผู้ใดจะมาเทียบเคียง (ความเห็นของผู้เขียน อาจมีความเป็นไปได้ว่า ผู้คนในอาณาจักรนี้ ใช้ตัว D เป็นอักษรตัวกลางของชื่อ) ดอกเตอร์โครบาว่า ต่อมาได้มีศัตรูร้ายกาจ ที่ชื่อ รัฐบาลโลก (ชื่อที่สมมุติขึ้น) เข้าช่วงชิงและทำลายอาณาจักรนี้จนพินาศย่อยยับ ผู้คนของที่นี่จึงสลักจดหมายเหตุลงใน หินที่แข็งแกร่งที่เรียกว่า "โพเนกลีฟ"
แล้วส่งมันกระจายไปทั่วโลก เพื่อให้ลูกหลานที่มีชื่อกลางว่า D ได้รับรู้เหตุการณ์นั้นในอนาคต

อ้างอิงจากWikiPedia Onepiece

คำถามนี้มีการตั้งกระทู้บ่อยอยู่ อาจจะไม่ค่อยได้เห็นตอบกันสักเท่าไรนะครับ   *great*

kingonelove

• *
ครับ....ก็ยังคงเป็นปริศนาอยู่

แต่มีข้อสันนิษฐานต่างๆ นาๆ ซึ่ง ผมยกตัวอย่าง....ข้อสันนิษฐานนึงที่น่าสนใจ

D เป็นส่วนสำคัญที่สุดตั้งแต่เริ่มต้นถึงบทอวสาน จากที่เปิดเผยมาก็มีตอนเกาะแห่งท้องฟ้าและจากตอนโอฮารา ที่ดอกเตอร์โครบาได้ให้ความเห็นไว้ว่า ในอดีต มีอาณาจักรหนึ่ง เป็นอาณาจักรที่มีอารยธรรมเจริญรุ่งเรืองไร้ผู้ใดจะมาเทียบเคียง (ความเห็นของผู้เขียน อาจมีความเป็นไปได้ว่า ผู้คนในอาณาจักรนี้ ใช้ตัว D เป็นอักษรตัวกลางของชื่อ) ดอกเตอร์โครบาว่า ต่อมาได้มีศัตรูร้ายกาจ ที่ชื่อ รัฐบาลโลก (ชื่อที่สมมุติขึ้น) เข้าช่วงชิงและทำลายอาณาจักรนี้จนพินาศย่อยยับ ผู้คนของที่นี่จึงสลักจดหมายเหตุลงใน หินที่แข็งแกร่งที่เรียกว่า "โพเนกลีฟ"
แล้วส่งมันกระจายไปทั่วโลก เพื่อให้ลูกหลานที่มีชื่อกลางว่า D ได้รับรู้เหตุการณ์นั้นในอนาคต

อ้างอิงจากWikiPedia Onepiece

คำถามนี้มีการตั้งกระทู้บ่อยอยู่ อาจจะไม่ค่อยได้เห็นตอบกันสักเท่าไรนะครับ   *great*

เป็นข้อสันนิษฐานที่น่าสนใจนะครับ
ถ้าเป็นแบบนั้นจริง ๆ มันก็จะอธิบายข้อสงสัยได้ทั้งหมด ..
ว่าทำไม ? รัฐบาลโลกถึงห้ามไม่ให้ศึกษา "โพเนกรีฟ"
ทั้งเหตุผลว่าทำไมถึงต้องกำจัดชาวโอฮารา

TeeNaKub

• *
  • I LOVE ONEPIECE YOU OK ?
    • http://www.facebook.com/messages/100000085629583#!/profile.php?id=100002113106066
GOLD Đ.ROGER
 Jaguar Đ. SAUL
Monkey Đ.GARP
Monkey Đ.DRAGON
Monkey Đ.LUFFY
PortgaS Đ.ACE
 Marshall Đ.TEACH     ที่รู้ในเรื่องน่าจะมีประมาณนี้มั้งอะ แต่ความหมายมีอยู่ในใจแต่ไม่กล้าบอกเดี๋ยวมันผิด... *haha*

ชื่อมะรู้ถูกป่ะนะ

แค่คนที่ LOVE ONEPIECE

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
ผมว่าโพเนกรีฟคือสิ่งที่บอกเหตุการ์ณในอดีต และความชั่วร้ายของรัฐบาลโลก(เป็นไปได้ๆ)
และมีบอกถึงที่ตั้งของอาวุธโบราน จิงๆแล้วที่อนาจักรนั้นล่มสลายอาจจะเพราะอาวุธอันตรายของรัฐบาลก้ได้
เพราะแฟรงกี้เคยพูดไว้ว่า ถ้าโรบินยังมีชีวิตอยุ่แบบแปลนนี้ก้จะเป็นอันตรายต่อรัฐบาล
ที่โรบิ้นเปนอันตรายและถูกตั้งค่าหัว79ล้านตั้งแต่เด็ก อาจเป็นเพราะเปนคนเดียวที่สามารถนำพลังของอาวุธโบราน
มาต่อกรกับรัฐบาลโลกก้เป็นไปได้คับ และตอนนี้รัฐบาลก้ได้มอบพลังใหม่ที่ไม่เคยมีมาก่อน ให้กับกองทัพเรือ
แล้วไหนจะมีเรื่องโพไซดอนเปิดเผยออกมาอีก ผมว่าเรื่องพลังของรัฐบาลต้องเกี่ยวข้องกับอาวุธโบรานล่ะคับ

ปล.ความเห็น'ส่วนตัว'

pujee

• *
  • ก่อนจะเกรียนก็เซียนมาก่อน
กระทู้นี้มีเยอะมาก -*-

สำหรับผมเจตนารมย์ของ D ถ้าแปลตามตัวผมว่าน่าจะเป็น ความมุ่งหมายของพวกที่มีชื่อขั้นกลางว่า D

แต่โรเจอร์อาจเป็นคนสุดท้ายที่รู้ถึงเจตนารมย์แต่ยังไม่ได้ถ่ายทอดไปอีกรุ่น เพราะยังไม่เจอคนที่มีลักษณะจะถ่ายทอดให้ได้

ความมุ่งหมายที่ว่า ผมว่าคงเกี่ยวกับการเปลี่ยนขั้วอำนาจ ผมว่าเมื่อก่อนรัฐบาลโลกไม่ได้มีอำนาจอย่างที่เป็นอยู่ อำนาจและความรุ่งเรืองคงเป็นของอาณาจักรที่หายไป

แต่รัฐบาลโลกไปแย่งชิงมา ซึ่งพวก D อาจจะเป็นพวกต่อต้านรัฐบาล แต่หลังจากที่อาณาจักรล่มสลายไปแล้วคงมีการบันทึกเหตุการณ์ไว้ พวก D ก็ต้องการที่จะเปิดโปง

การกระทำของพวกนั้น และอีกอย่างพวก D น่าจะรู้ถึงเรื่องอาวุธโบราณแล้วคอยปกป้องรักษากันสืบมา

ขอบอกคำเดียวว่า เป็นตุเป็นตะ ฮ่าๆ
เสื้อเชิ้ต โปโลชาย หลายแบรนด์ 100 - 150 บาท ครับ

OffeSpiN

• *
ทุกสิ่งที่มนุษย์สามารถจินตนาการได้ คือความเป็นจริงที่มีแนวโน้มจะเกิดขึ้น (วิลลี่ แกรอน นักฟิสิกส์)

วิธีโพสรูป / ใส่รูปประจำตัว / ใส่รูปในลายเซ็นต์

panndora

• บุคคลทั่วไป

อันนี้วิเคราะห์แบบส่วนตัวนะคะ
ในคำพูดดังกล่าวที่โรเจอร์พูดมีหลายจุดที่ชวนให้คิดคะ
1. "ชายที่โรเจอร์รอคอย อย่างน้อยก็ไม่ใช่แกแน่ ทีช สักวันผู้ที่สานต่อเจตนารมณ์ของเอสจะปรากฎตัวขึ้น"
    แสดงว่าเมื่อก่อนหนวดขาวเคยคิดว่าเอสคือคนที่จะสืบต่อเจตนารมณ์ของโรเจอร์ แต่มาตายเสียก่อน เลยเหมือนจะเหล่ๆมาที่ลูฟี่รึป่าว??
2. "แค่ตัดสายโลหิตเปลวไฟของพวกนั้นก้ไม่มีวันจางหายหรอก"
    พวกนั้น แสดงว่าผู้ที่เคยครอบครองเจตนารมณ์ดังกล่าวละสืบทอดมาจะต้องมีอยู่เป็นจำนวนมาก
3. "เพราะมันสืบทอดกันมาเช่นนั้นตั้งแต่อดีตอันไกลโพ้นแล้ว"
    แสดงว่าเจตนารมณ์ดังกล่าวมีมาเป็นเวลานานหลายร้อยปีเลย
4. "ในอนาคตซักวันหนึ่งผู้แบกรับ ประวัติศาสตร์ หลายร้อยปีนั่นจะปรากฎตัว เข้าท้าทายต่อสู้กับโลกใบนี้"
    ประวัติศาสตร์หลายร้อยปี น่าจะหมายถึงร้อยปีที่ว่างเปล่านะคะ
5. "แต่ว่ายามที่มีใครค้นพบสมบัตินั่น โลกจะต้องเกิดการผลิกผัน"
    วันพีซนี่ต้องยิ่งใหญ่ขนาดที่เปิดเผยออกมาแล้วทำให้โลกเกิดความระส่ำระส่ายเลยทีเดียว

extrabome

• *
  • ไม่มีเจตนาดิสเครดิตใครครับ

panndora

• บุคคลทั่วไป
อูย!! อย่าชมเลยคะ ก็ว่าไปตามเนื้อหา เรามันก็แค่เกรียนคนนึง ฮึๆๆ

extrabome

• *
  • ไม่มีเจตนาดิสเครดิตใครครับ
อูย!! อย่าชมเลยคะ ก็ว่าไปตามเนื้อหา เรามันก็แค่เกรียนคนนึง ฮึๆๆ
ไม่รู้ซิครับ ผมว่าเซียนในบอร์ดนี้หาข้อมูลเก่งดีนะ
ไม่รู้ไปหากันมาได้ไง สุดยอดครับ
 *number1*

witthawat7

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *

milkcreams

• *
  • หลงรักสาวในบอร์ด
D คือตัวอักษรตัวที่ 4 จากที่ 24 ตัว จากอักษรภาษาอังกฤษ ครับ (อะล้อเล่นน๊า ฮาๆๆ) *dontknow*

peace12349p

• *
D คือตัวอักษรตัวที่ 4 จากที่ 24 ตัว จากอักษรภาษาอังกฤษ ครับ (อะล้อเล่นน๊า ฮาๆๆ) *dontknow*

ตัวอักษรภาษาอังกฤษมี 26 ตัว ไม่ใช่หรอครับ 55555 *haha*