หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมคิดว่าพวกระดับสูงจะต้องเก่งเรื่องการต่อสู้  (อ่าน 12428 ครั้ง)

extrabome

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • ไม่มีเจตนาดิสเครดิตใครครับ
ผมเห็นหลายกระทู้ หลายความเห็น
ที่จะชอบถามหรือตอบเกี่ยวกับพวกตำแหน่งสูงๆ ว่าจะต้องเก่งกว่าพวกระดับล่างกว่า
ทำไมไม่มองว่า พวกเขาอาจจะเก่งในเรื่องอื่นที่ไม่ใช่การต่อสู้ก็ได้

อย่างผมคิดว่า เซ็นโงคุ ไม่ได้เก่งไปกว่า (อดีต)พลเรือโท ทั้งสามคน
แต่เซ็นโงคุ คือ มันสมองของของกัพเรือ และมีความสามารถในการบัญชาการ โดดเด่นกว่าเรื่องของการต่อสู้ เสียอีก

แต่ผมก็เชื่อว่าหลายคนชอบคิดว่าเซ็นโงคุเก่งที่สุดในกองทัพเรือ ด้วยเรื่องของตำแหน่ง

หรืออย่างพวก 4 จักรพรรดิ์ ผมว่าด้วยตัวของเขาเองก็เก่งสุดยอดอยู่แล้ว
แต่นั่นมันก็ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้พวกเขายิ่งใหญ่ เรื่องของพรรคพวกก็เป็นส่วนหนึ่งที่คอยผลักดัน

อย่าง ผมแดง กับ ตาเหยี่ยว คุณว่าใครเก่งกว่ากัน ผมว่าสู้จริงตัวๆมันก็คงสูสี

สรุปคือ ผมคิดว่าพวกที่อยู่ในตำแหน่งสูงๆของแต่ละฝ่าย ไม่ใช่ว่าเก่งเรื่องต่อสู้เพียงอย่างเดียว ต้องมีปัจจัยอื่นสนับสนุนด้วย
          หรือบางครั้ง ไม่จำเป็นต้องเก่งเรื่องต่อสู้ก็สามารถอยู่ในตำแหน่งสูงๆได้เช่นกัน

วันพีซ มันลึกซื้งกว่าการ์ตูนแนวต่อสู้ทั่วไปครับ *great*

OffeSpiN

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
เห็นด้วยครับ แต่ไม่ทั้งหมดนะ  *้ั์drinktea*

อย่างเซ็นโงคุ ผมว่าเก่งนะ โจมตีกลุ่มหนวดดำแค่ครั้งเดียวก็เงิบทั้งกลุ่ม

และเป็นคนที่หยุดการ์ปได้ โดยส่วนตัวคิดว่าการ์ปเหนือกว่า อาคาอินุ ดังนั้นเซ็นโงคุก็น่าจะเหนือกว่าด้วย

แต่บทก็ยังน้อยเกินไปที่จะพูดได้เต็มปากว่าเก่งกว่า

แต่ถึงอย่างนั้นผมว่าก็เพียงพอที่จะพูดว่าเซ็นโงคุไม่ด้อยกว่าอาคาอินุหรืออดีตพลเอกทั้งสามคนครับ ^^

ทุกสิ่งที่มนุษย์สามารถจินตนาการได้ คือความเป็นจริงที่มีแนวโน้มจะเกิดขึ้น (วิลลี่ แกรอน นักฟิสิกส์)

วิธีโพสรูป / ใส่รูปประจำตัว / ใส่รูปในลายเซ็นต์

เดามั่วมั่ง

• *
  • บุรุษ ที่เต็มไปด้วยปริศนา...?
 *้ั์smoking*

Pirate Murder

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
ส่วนตัวผมคิดว่า : ตำแหน่งที่สูงกว่าต้องเก่งกว่าอยู่แล้ว เว้นแต่อาจจะยังไม่มีบทบาทในการต่อสู้มากนัก เพราะระดับ จอมพล เซ็นโงคุ
ผมว่าตำแหน่งนี้ คงไม่ได้มาง่ายๆ หรอกค้าบ  *great* การที่จะมาถึงตำแหน่งนี้คงต้องผ่านสงครามมาเยอะมากเลยทีเดียว  *damage*

จอมพล เซ็นโงคุ ยังมีความสามารถในการวางแผน บัญชาการได้อย่างดี
ก็อาจจะเป็นไปได้ที่อย่าง 4 จักพรรดิ์ ก็น่าจะมีฝีมือพอๆ กับพลเอก หรือ จอมพล ก็เป็นได้  *number1* *love*

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
ไม่อยากพิพม์ยาวๆ -*-

เอาเป็นว่า ความสามารถในการบังคับบัญชานั้น

ถ้าคุณจะสั่งให้ใครไปรบ คุณจะสั่งเขาได้ก็ต่อเมื่อคุณเคยอยู่ในสนามรบ

ซึ่งบ่งบอกได้ว่า ความสามารถการต่อสู้ ก็ไม่ได้ด้อยกว่าใครนะครับ แต่ประสบการณ์ที่ได้รับ จะเอาออกมาใช้แทนร่างกายที่เสื่อมถอยลงไปตามกาลเวลาและอายุเท่านั้นเอง

ถ้าสังเกตุในศึกมารีนฟอร์ด จะเห็นได้เลยว่า จะส่งลูกน้องเข้าปะทะก่อน เพื่อลดทอนกำลังศัตรู ซึ่งกว่าจะทะลุมาถึงพวกยศสูงๆ ก็บาดเจ็บล้มตายไปเยอะ พละกำลังก็ลดลงจากการต่อสู้

พอจะเข้าต่อสู้ ก็ไม่ต้องเปลืองแรงมากมาย

แต่คนเก่งไม่จำเป็นต้องยศสูงเสมอไป อย่างเช่นการ์ปไม่ต้องการเป็นพลเอก นั่นเป็นเพราะควาทะเยอทะยานของคนเราไม่เหมือนกัน แต่ถึงยังไงก็ยังมีคนให้การยอมรับและเชื่อฟังอยู่ดี

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

KJ_supergigz

• *
  • แค่อยากเป็นคน"ใช้ชีวิต"
อาจจะไม่เก่งที่สุด แต่ก็ไม่ใช่ขี้ๆล่ะครับ เรื่องของอาวุโสน่าจะเกี่ยวข้องด้วย

นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
ผมว่าสี่จักพรรดิ์ น้าจะเก่งมากครับดูอย่างหนวดขาวดิโครธเทพถ้าไม่แก่มากๆ อาคาอินิตายห่านานแล้วอย่างแชงคูสน้าจะไม่ด่อยกว่าหนวดขาว

สำรับพวกทหารเรือผมว่ากราฟน้าจะเก่งที่สุด แต่เป็นตอนหนุ่มๆน๊ะ ตอนนี้ก็คงเก่งกว่าอดีตสามพลเอกอยู่บ้าง เช็นโงคุก็เก่งแต่คงไม่เท่ากราฟหรอก

คงแค่เรื่องวางแผนและสั่งการที่ฉหลาดมากๆ และเป็นที่ไว้ใจของคนระดับสูงเพราะกราฟไม่ค่อยสนเรืองระเบียดและคำสั่งเลยไม่ได้เป็นจอมพล

ส่วนพวกห้าผู้เถ่าก็คงเก่งไม่น้อยไปกว่ากราฟมั้ง
ความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆ
 *number1* *number1* *number1* *number1*

pujee

• *
  • ก่อนจะเกรียนก็เซียนมาก่อน
เก่งและเก๋า เหลาซิ้ม ครับ
เสื้อเชิ้ต โปโลชาย หลายแบรนด์ 100 - 150 บาท ครับ

panndora

• บุคคลทั่วไป
เอาเป็นว่า ความสามารถในการบังคับบัญชานั้น
ถ้าคุณจะสั่งให้ใครไปรบ คุณจะสั่งเขาได้ก็ต่อเมื่อคุณเคยอยู่ในสนามรบ
ซึ่งบ่งบอกได้ว่า ความสามารถการต่อสู้ ก็ไม่ได้ด้อยกว่าใครนะครับ แต่ประสบการณ์ที่ได้รับ จะเอาออกมาใช้แทนร่างกายที่เสื่อมถอยลงไปตามกาลเวลาและอายุเท่านั้นเอง
*number1* *number1* *number1* *number1* *number1* *number1*
ชอบคะ ไร้ประสบการณ์ไร้ฝีมือ ผู้น้อยกว่าจะรับฟัง 100% ได้ยังไงกันคะ
ส่วนตัวมองว่าอิมเมจของผู้ที่มีอำนาจแต่ไร้ฝีมือมีแค่เผ่ามังกรฟ้าก็พอแล้วคะ ส่วนพวกทหารกับพวกรัฐบาลโลก
ถ้าไม่มีฝีมือไม่มีอำนาจก็คุมโลกไม่ได้หรอกคะ ต้องเก่งด้วยเป็นปัจจัยเสริมไม่งั้นก็โดนปฎิวัติวอดวายไปนานแล้วสิคะ ^^

takky

• *
ขนาด อาคาอินุ กับ อาโอคิยิ เมื่อมีคนเสนอมาทั้งสอง ก็ยังต้องวัดกันให้รู้ไปเลย

เซนโงคุ ก็คงเก่งทั้งบุ๋นและบู๊คนทั่วไปยอมรับจึงได้ตำแหน่งมา

เหตุผลอื่นเหมือนกับที่คนอื่นบอกไว้ครับ

Mnamwa zx

• *
Re: ทำไมคิดว่าพวกระดับสูงจะต้องเก่งเรื่องการต่อสู้
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: อ. 21 ก.พ. 2012 เวลา 13:43:24 »
คำว่าประสบการณ์นี่มันสำคัญมากนะคับผมว่ามันช่วยเพิ่มความเก๋าและความเก่งไปในตัว ในชีวิตจริงนี่ประสบการณ์เปนประโยชน์อย่างสูง
แต่ก็ไม่ได้บอกถึงความเก่งนะคับ คนเก่งๆบางคนถ้าให้ทำงานอย่างเดียวกันกับคนเก๋าๆ จะสังเกตุได้ว่า วิธีการและเวลาที่ทำสำเร็จก็จะแตกต่างกันออกไปนะ ผมว่า เพราะงั้นต้องเก่ง+เก๋ายิ่ง+ประสบการณ์สูงด้วยละก็ *haha* *haha* *haha*

robotmonk

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
Re: ทำไมคิดว่าพวกระดับสูงจะต้องเก่งเรื่องการต่อสู้
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: อ. 21 ก.พ. 2012 เวลา 14:04:04 »
*number1* *number1* *number1* *number1* *number1* *number1*
ชอบคะ ไร้ประสบการณ์ไร้ฝีมือ ผู้น้อยกว่าจะรับฟัง 100% ได้ยังไงกันคะ
ส่วนตัวมองว่าอิมเมจของผู้ที่มีอำนาจแต่ไร้ฝีมือมีแค่เผ่ามังกรฟ้าก็พอแล้วคะ ส่วนพวกทหารกับพวกรัฐบาลโลก
ถ้าไม่มีฝีมือไม่มีอำนาจก็คุมโลกไม่ได้หรอกคะ ต้องเก่งด้วยเป็นปัจจัยเสริมไม่งั้นก็โดนปฎิวัติวอดวายไปนานแล้วสิคะ ^^

ทหารเรือเหมือนเป็นคนค่อยรับคำสั่งจากรัฐบาลโลกอีกทีน่ะคับ

และขอแก้ตรงผู้บังคับบัญชารัฐบาลโลกใช่ว่าจะเก่ง

ดูอย่างสแปนตัม อ่อนทั้งรุ่นพ่อทั้งรุ่นลูก

คนเก่งใช่ว่าจะต้องมียศใหญ่ ดูอย่างปู่กาป

และคนใหญ่คนโตใช่ว่าจะเก่ง อย่างสองพ่อลูกสแปนตัม

ดังนั้นไม่ต้องวิเคราะะห์ให้วุ่นวายหรอกคับว่าใครเก่งไม่เก่ง

บทออกมาเมื่อไรก็รู้กันเอง แต่ที่แน่ๆพวกทหารเรือยศพลโทขึ้นไปมีฝีมือแน่นอนคับ

เพราะพวกโจรสลัดเป็นพวกไม่ธรรมดา ทหารเรือก็เลยไม่ธรรมดาตามไปด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อ. 21 ก.พ. 2012 เวลา 14:45:44 โดย robotmonk »

panndora

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: อ. 21 ก.พ. 2012 เวลา 15:12:41 »
คือถ้าเทียบกันมันก็คนละระดับอยู่แล้วคะสแปนดัมถ้าเทียบก็แค่หัวหน้ากองหัวหน้าแผนกแค่นั้น
เพราะ CP เป็นหน่วยพิเศษแต่เท่าที่อ่านมามันก็ไม่ได้พิเศษอะไรเลย ทหารเรือระดับล่างๆยังรู้ว่าหน่วยนี้มีอยู่ทั้งๆที่เป็นหน่วยลับ
แสดงว่ามันก้เป็นกลุ่มหรือแผนกธรรมดาๆมากกว่านะคะ งั้นก็ไม่แปลกที่สแปนดัมจะไม่เก้งเวอร์มากมาย
แต่ถ้าเอาตามที่เราเข้าใจตามคำถามกระทู้นะที่บอกว่าเก่งก้แบบระดับพวก ผบ.จริงๆไปเลยพวกผู้คุมกฎ ผบ.ทหารสูงสุด
พวกกองกำลังคุ้มครองแมรี่จัวร์ อะไรพวกนี้มากกว่าอะคะไม่ใช่เป็น"หัวหน้า"ก้เก่งไปซะทุกคน ยังไม่ได้พูดขนาดนั้นคะ

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: อ. 21 ก.พ. 2012 เวลา 15:28:12 »
เห็นด้วยคับ เหมือนหน่วยรากในนารูโตะอ่ะ
แบบว่าดันโซ ลึกลับ ดูแล้วน่าจะเก่ง แพ้เกะเฉย

nu-dawan

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: อ. 21 ก.พ. 2012 เวลา 15:42:03 »
ในสนามแห่ง ถ้าคุณไม่เก่งทั้งเรื่องสู้ทั้งเรื่องบัญชาการ คุณไม่มีทางที่จะยืนอยู่เหนือใครได้ (นี่คือทหารเรือ เพราะทหารมีหน้าที่เป็นทัพหน้า)
ในสนามแห่งอำนาจ ถ้าคุณไม่เก่งเรื่องบัญชาการคุณก็ไปไม่รอด (นีี่คือรัฐบาลโลก เพราะรัฐบาลโลกไม่ได้มีหน้าที่หลักที่การต่อสู่นี่คะ)
ในสนามแห่งการเอาตัวรอด ถ้าคุณไม่เก่งเรื่องฝีมือ คุณไม่สมควรที่จะเดินนำหน้าใคร (นี่คือโจรสลัด เพราะเรื่องที่ไม่ถนัดก็ให้คนอื่นช่วยได้ แต่ถ้ามีอันตรายเกิดขึ้นกับทุกคนบนเรือเมื่อกัปตันลงมือแล้วต้องชนะ ถึงจะรอด)

*dontknow* *dontknow* *dontknow* *dontknow*
ไม่นิยมออกทะเล แต่ฮาเฮอยู่นอกฝั่ง ^___^