หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: คุณคิดว่าจินเบเก่งหรือไม่เก่ง (ถ้าเปรียบเทียบกับ 7เทพด้วยกัน)  (อ่าน 27244 ครั้ง)

arsenalmos

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
อันนี้มีคนบอกว่าจินเบไม่เก่งอ่ะครับผมจึงตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา
ส่วนตัวเราว่าเก่งสู้เอสได้ทั้งที่เป็นสายโรเกีย

jedeser

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
  • 7
ถ้าในความคิดผมนะครับ  เก่งมากเลยนะจินเบอ่ะ ผมว่าเทียบกับพวกเจ้ดเทพที่เหลือ 4 คน อ่ะ อยู่ในระดับเดียวกันเลย (มิฮอค โดฟรานมิงโก แฮนค๊อก คุมะ)

เก่งกว่าโมเลียแน่นอนอยู่แล้ว  แล้วผมคิดว่าเก่งกว่าคร๊อกโคไดร์(เขียนไม่ถูก *disappoint*) แน่ๆ      ยิ่งปกติสู้บนบกด้วย ถ้าสุ้กันในพื้นที่น้ำนะ โหดเวอร์

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
จินเบ ถือว่า เก่งในระดับต้นๆของกลุ่ม 7เทพครับ

แค่กระบวนท่าคาราเต้ ก็สามารถโจมตีสายโรเกียได้โดยไม่ต้องพึ่ง ฮาคิด้วยซ้ำ (โจมตีด้วยของเหลวในร่างกายของคู่ต่อสู้เอง)

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
ผมก้คิดว่าจินเบเก่งเหมือนกัน ถ้าเอามาเปรียบเทียบกันแค่ใน7เทพด้วยกัน

จินเบ ก่ะ มิฮอก   แพ้(ไอ้นี่มันตัดได้ทุกอย่าง) *attack*
จินเบ ก่ะ ปลามิงโก้   แพ้อีกแหละ(ในสงครามโจสยังโดนควบคุมเลย จินเบจะเหลือหรอ) *cheers*
จินเบ ก่ะ โมเรีย   ชนะ(เพราะโมเรียแพ้ลูฟี่ จินเบก้น่าจะเก่งกว่าลูฟี่อยู่ไม่มากก้น้อย) *damage*
จินเบ ก่ะ แฮนค๊อก   อันนี้น่าจะสูสี(แต่อย่างน้อยๆแฮนค๊อกก้มีฮาคิราชันย์นะ ถ้าจำไม่ผิด จินเบก้อาจจะแพ้ก้ได้) *้ัdoubt*
จินเบ ก่ะ คุมะ   แพ้(คุมะเป็นหนึ่งในคณะปฏิวัติ เพื่อนดราก้อน คงพอตัวอยุ่แหล่ะ) *้ั์post2*
จินเบ ก่ะ ไอ้เข้   ชนะ(ไอ้เข้เป็นทราย อย่างน้อยๆจินเบก้ใช้กระสุนน้ำได้ ยิงใส่ไอ้เข้ละใช้คาราเต้มนุษย์เงือกซัดซ๊า) *้ั์uppercut*

ปล.ความคิดพวกนี้คือความคิดของผม ใครคิดไงก้แชร์ๆเน้อะ  *haha*

extrabome

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • ไม่มีเจตนาดิสเครดิตใครครับ
สำหรับผม วัดกันไม่ได้ครับ เพราะไม่เคยสู้กันจริงๆ
การต่อสู้จริงๆ มีเหตุมากมาย ที่ทำให้ผลิกผันได้มากมาย

ดูลูพี่ซิ จะสู้กับใครก็ดูเป็นรองกว่าทั้งนั้น แต่ก็เห็นชนะได้มาเรื่อยๆ

เดามั่วมั่ง

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • บุรุษ ที่เต็มไปด้วยปริศนา...?
สำหรับผม วัดกันไม่ได้ครับ เพราะไม่เคยสู้กันจริงๆ
การต่อสู้จริงๆ มีเหตุมากมาย ที่ทำให้ผลิกผันได้มากมาย

ดูลูพี่ซิ จะสู้กับใครก็ดูเป็นรองกว่าทั้งนั้น แต่ก็เห็นชนะได้มาเรื่อยๆ
*number1*

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
ก้รู้คับ ว่าไม่เคยสู้กันจิงๆ แต่ก้แค่เอาความสามารถเท่าที่เห็นและเหตุผลมาวิเคราะห์เอาคับ

มั่วแหละคับ ว่าง่ายๆ

Akatsuki

• *
  • แสงอุษา กองทัพอสูร
จินเบ ถ้าลองมาสู้ที่ทะเล หาตัวเปรียบยากคับ แต่บนบกความสามารถ ไม่ 100% แต่ถ้าสู้ที่ทะเลพี่เค้าแมพมาก แต่คงสู้ อาโอคิยิ ไม่ไหวเดี๋ยวมันจับแช่แข็ง *้ัิfreeze*
แสงอุษา กองทัพอสูร

extrabome

• *
  • ไม่มีเจตนาดิสเครดิตใครครับ
ก้รู้คับ ว่าไม่เคยสู้กันจิงๆ แต่ก้แค่เอาความสามารถเท่าที่เห็นและเหตุผลมาวิเคราะห์เอาคับ

มั่วแหละคับ ว่าง่ายๆ

ไม่รู้สิครับ ไม่เคยเห็น จินเบมันเอาจริง ซักที
มีออกมานิดๆหน่อยๆ พอเป็นน้ำจิ้ม
แต่ผมว่ามันเก่งมากนะ สำหรับการสู้บนท้องทะเล
คงจะเป็นอันดับหนึ่งล่ะ ในเจ็ดเทพ
ประสบการณ์ต่อสู้ก็น่าจะโชกโชน

ลองคิดดู โจรสลัดสองฝ่ายแล่นเรือมาเจอกัน บนพื้นทะเล มนุษย์จะไปสู้ มนุษย์เงือกได้เยี่ยงไร
เดาล้วนๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 01 ก.พ. 2012 เวลา 18:08:54 โดย extrabome »

Sawako Kuronuma

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • เรียน เรียน เรียน
ผมก้คิดว่าจินเบเก่งเหมือนกัน ถ้าเอามาเปรียบเทียบกันแค่ใน7เทพด้วยกัน

จินเบ ก่ะ มิฮอก   แพ้(ไอ้นี่มันตัดได้ทุกอย่าง) *attack*
จินเบ ก่ะ ปลามิงโก้   แพ้อีกแหละ(ในสงครามโจสยังโดนควบคุมเลย จินเบจะเหลือหรอ) *cheers*
จินเบ ก่ะ โมเรีย   ชนะ(เพราะโมเรียแพ้ลูฟี่ จินเบก้น่าจะเก่งกว่าลูฟี่อยู่ไม่มากก้น้อย) *damage*
จินเบ ก่ะ แฮนค๊อก   อันนี้น่าจะสูสี(แต่อย่างน้อยๆแฮนค๊อกก้มีฮาคิราชันย์นะ ถ้าจำไม่ผิด จินเบก้อาจจะแพ้ก้ได้) *้ัdoubt*
จินเบ ก่ะ คุมะ   แพ้(คุมะเป็นหนึ่งในคณะปฏิวัติ เพื่อนดราก้อน คงพอตัวอยุ่แหล่ะ) *้ั์post2*
จินเบ ก่ะ ไอ้เข้   ชนะ(ไอ้เข้เป็นทราย อย่างน้อยๆจินเบก้ใช้กระสุนน้ำได้ ยิงใส่ไอ้เข้ละใช้คาราเต้มนุษย์เงือกซัดซ๊า) *้ั์uppercut*

ปล.ความคิดพวกนี้คือความคิดของผม ใครคิดไงก้แชร์ๆเน้อะ  *haha*

ประมาณนี้อ่ะคิดไว้คลายๆกัน คิดว่าจินเบก็เก่งเหมือนกันแต่ติดตรง จินเบ ก่ะ โมเรีย อ่ะ
โมเรียแพ้ลูฟี้ จินเบเก่งกว่าลูฟี้ ดังนั้น จินเบต้องชนะโมเรีย ไม่อยากเป็นสูตรตายตัวแบบนี้อ่ะ
อยากให้มันเป็นแบบ  มิฮอว์คชนะฟลามิงโก้ / ฟลามิงโก้ชนะคุมะ / คุมะชนะมิฮอว์ค (อันนี้ยกตัวอย่างอ้างอิงไม่ได้ 555) มันน่าหนุกว่าอ่ะ

ส่วนตัวก็คิดว่า จินเบก็น่าจะชนะโมเรียนะ 555 เพราะนอกจากมีเงามาช่วยก็ไม่เห็นโมเรียโชว์การต่อสู้อะไรเจ๋งๆเลย

ArtNut

• *
อันนี้มีคนบอกว่าจินเบไม่เก่งอ่ะครับผมจึงตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา
ส่วนตัวเราว่าเก่งสู้เอสได้ทั้งที่เป็นสายโรเกีย
ถ้าสู้กันในทะเลพวกมีผลปีศาจคงสู้ไม่ได้หรอก อันนี้ไม่ต้องคิด ถ้าคิดเอาพลังในการต่อสู้ก็พอว่า จะไปจัดฉากให้สู้กันตรงนั้นครงนี้ มันก็มีแต่ตัวเก่งๆสิ แล้วที่ จขกท บอกว่าเปรียบเทียบกับเจ็ดเทพ เห็นหลายคนเลย เอาลูฟี่มาเปรียบเทียบด้วย เพื่ออะไร ลูฟี่มันเป็นพระเอก ไม่ต้องเอามันมาเปรียบเทียบ เช่นตั้งแต่สู้กับคร็อกโคได เชื่อเหอะเจ็ดเทพทุกคนใช้ฮาคิเป็น แล้วถ้าคร็อกโคไดมันใช้ตั้งแต่ตอนนั้นล่ะ ลูฟี่มันจะชนะได้ไหม โมเลียก็เหมือนกัน แต่จานโอดะก็ไม่ได้เขียนบทให้7เทพ2ตัวนั้นใช้ เพราะถ้าใช้มันก็จะมีคำถามเป็นล้านที่คนอ่านถามว่า ชนะได้ยังไง ลูฟี่ยังไม่รู้จักฮาคิเลย อะไรอีกมากมาย แล้วเราจะได้อ่านถึงตอนนี้กันไหม เข้าโลกใหม่แล้ว เอาความสารถจริงๆเลยป่ะล่ะ ลูฟี่ไม่มีทางชนะคร็อกโคไดกับเอเนลได้เลย แต่เพราะมันเป็นพระเอก ถ้าไม่เขียนให้มันชนะ จะเริ่มตอนใหม่ได้ยังไง ฉนั้นไม่ต้องเอามันมาเปรียบเทียบ มิฮอกวัดกับจินเบในกระบวนท่าเดียวรู้ผล ขาดรอยไหมล่ะฝีมือ ขนาดหัวหน้าหน่อยนักดาบยังหยุดมิฮอกได้ แต่จินเบหยุดไม่ได้เลย นี้เทียบกับ7เทพด้วยกันนะ แต่จินเบนะคงเก่งกว่า โมเลียยุแล้ว แต่คนอื่นๆที่เหลือมีแต่ความสารถที่ดีๆทั้งนั้น

KJ_supergigz

• *
  • แค่อยากเป็นคน"ใช้ชีวิต"
 ผมว่าเก่งนะ อย่างน้อยก็ระดับกลางๆ กินขาดโมเลีย คงสูสีกับคร๊อก โดฟลามิงโก้ เพราะสามารถโจมตีร่างจริงของผู้มีพลังพิเศษได้ แต่คงไม่ชนะตาเหยี่ยว กับคุมะ คนนึงก็เทพเกิน อีกตัวก็ไม่ใช่คนซะละ อย่างน้อยคุมะมันก็วาร์ปตัวเองด้วยความเรวแสงได้

แต่ที่ผมสงสัยที่สุดคือ แฮนคอก มีฮาคิทั้งสาม อีกทั้งเซงโงคุยังยอบรับด้วยว่าแข็งแกร่ง  *hoho* *hoho*

LM

• *
ตอนแรกผมว่าจินเบยังใช้ฮาคิไม่ได้นะ เพราะสามารถ โจมตี สายโลเกียได้อยู่แล้ว(ตอนแหกคุก ลูฟี่ Vs หนวดดำ จินเบยังพูดอยู่เลย ตัวลูฟี่เป็นยางไม่ใช่เหรอทำไมถึงบาดเจ็บได้ โดนโดนหนวดดำเล่นงาน กระอักเลือดถ้ารู้จักฮาคิ หรือใช้ฮาคิได้คงไม่พูดไปแบบนั้น)

แต่ ณ ปัจจุบัน ลูฟี่ ที่ว่า เก่งขึ้นเยอะหลังจากไปฝึกมา2ปี ฮาคิก็ใช้ได้ จินเบยังสามารถหยุดดลูฟี่ได้(ตอนเถียงกันเรื่องจะไปช่วยเพื่อน) สู้กันได้อย่าง สูสี ถึงยังไม่ได้เอาจริงกันทั้งคู่ก็เถอะ

ถ้าไครว่าจินเบไม่เก่ง ลูฟี่ก็คงไม่เก่งด้วยสินะ

ArtNut

• *
ตอนแรกผมว่าจินเบยังใช้ฮาคิไม่ได้นะ เพราะสามารถ โจมตี สายโลเกียได้อยู่แล้ว(ตอนแหกคุก ลูฟี่ Vs หนวดดำ จินเบยังพูดอยู่เลย ตัวลูฟี่เป็นยางไม่ใช่เหรอทำไมถึงบาดเจ็บได้ โดนโดนหนวดดำเล่นงาน กระอักเลือดถ้ารู้จักฮาคิ หรือใช้ฮาคิได้คงไม่พูดไปแบบนั้น)

แต่ ณ ปัจจุบัน ลูฟี่ ที่ว่า เก่งขึ้นเยอะหลังจากไปฝึกมา2ปี ฮาคิก็ใช้ได้ จินเบยังสามารถหยุดดลูฟี่ได้(ตอนเถียงกันเรื่องจะไปช่วยเพื่อน) สู้กันได้อย่าง สูสี ถึงยังไม่ได้เอาจริงกันทั้งคู่ก็เถอะ

ถ้าไครว่าจินเบไม่เก่ง ลูฟี่ก็คงไม่เก่งด้วยสินะ
ก็ตอนสู้กับหนวดดำ หนวดดำมันไม่ได้ใช้ฮาคิจ้ะ มันใช้พลังผลปีศาจ เวลาที่หนวดดำจับพวกที่มีผลปีศาจด้วยมือ จะไปยกเลิกสกิลพวกผลปีศาจจ้ะ แล้วตอนนั้นมันไม่รู้กันเลยพูดมาแบบนั้น เพราะถ้าหนวดดำใช้ฮาคิ จินเบก็คงดูออก แต่มันไม่ใช่เลยพูดออกมาแบบนั้น เท่านั้นเอง หนวดดำไม่ได้ใช้ฮาคิแม้แต่น้อย เพราะมันไม่จำเป็น พลังผลปีศาจของหนวดดำมันขี้โกงจ้ะพ่อหนุ่ม

เดามั่วมั่ง

• *
  • บุรุษ ที่เต็มไปด้วยปริศนา...?
เอาเป็นว่าผมให้จินเบระดับกลางๆแระกัน....

ระดับต้นๆก็ต้องเป็น บากี้ ครับ.... *haha*
คุณว่าตาเหยี่ยวเก่งไหมล่ะ  ลองมาเจอ บากี้ สิ.....
สงสัยต้องให้ตาเหยี่ยวหัดใช้เชื่อกเป็นอาวุธก่อนแล้วล่ะ....
จะได้มัด และ แตะโด่งไปไกลๆ (แบบลูฟี่ตอนแรกๆ)

ออกทะเลไปอีกแระ.....ครับผม   *disappoint*