หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ดาบ nobachi  (อ่าน 10277 ครั้ง)

T33RAK

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
  • ร๊ากวันพีซมว๊าก!!..<3<3
ดาบ nobachi
« เมื่อ: อา. 08 เม.ย. 2012 เวลา 01:37:38 »
ดาบ nobachi ของทราฟาล ก้าลอว์ เป็นดาบอันดับที่เท่าไรของโลกหรอคับ?

และผมว่ามันน่าจะมีพลังอะไรซ่อนอยู่นา?(มันยาวๆแปลกๆดี) *้ัdoubt*

Saijo O Wazamono Grade Swords... 
ระดับที่ 1: ระดับเพรช- ดาบที่แข็งแกร่งอันดับ1ของโลก
   12 เล่ม ปรากฏแล้วมี
   1/ โคคุโตะ โยรุ (Kokutou Yoru - Black Sword ) เจ้าของ มิฮอร์ค ตาเหยี่ยว
   2/  โชได คิทัสสึ (Shodai Kitetsu) ดาบที่สาบสูญ
   3/  โอโตว  (Outou)เจ้าของ ราชสีษ์ทองคำ ชิกิ
   4/  โคงาราชิ  (Kogarashi)เจ้าของราชสีษ์ทองคำ ชิกิ
   5/  ดาบจักรพรรค์(King Sea) ของ แชงครูส(มั้ง)

O Wazamono Grade Swords...
ระดับที่ 2: ระดับทอง- ดาบในตำนาน
 มี 21 เล่ม ปรากฏแล้วมี
   1/ นิได คัตตะสุ (Nidai Kitetsu) หายสาบสูญ
   2/ วาโด อิจิมอนยิ (Wado Ichimonji ) เจ้าของ โรโรโนอาโซโร มีมาตั้งแต่ต้นดาบของ คุอินะ เพื่อนสมัยเด็กซึ้งพ่อเธอเป็นผู้มอบให้
   3/ ชูซุย (Shuusui ดาบฆ่ามังกร) เจ้าของ โรโรโนอาโซโร ได้มาจากซามูไรริวมะ
Ryo Wazamono Grade Swords...
ระดับที่ 3: ระดับเงิน-  เป็นดาบที่มีชื่อเสียง
  มี 50 เล่ม ปรากฏแล้วมี
   1/ คาชู (Kashu) เจ้าของ ร้อยตรีทาชิริ ชิงมาจาก MR.11
   2/ โยบาชิริ (Yubashiri ) เจ้าของโรโรโนอา โซโรถูกทำลายโดยทหารเรือ
   3/ ยามาโอโรชิ (Yamaoroshi) เจ้าของ ร้อยตรีทาชิริ
Wazamono Grade Swords.....
ระดับที่ 4: ระดับเหล็ก-- ดาบตัดเหล็ก ดาบต้องคำสาบ+สุดยอดดาบราคาแพง
ปรากฏแล้วมี
    1/ ซันได คิทัสสึ (Sandai Kitetsu 3 ล้านเบรี ดาบต้องสาบ) เจ้าของ โซโร
    2/ ชิกุเร  (Shigure) เจ้าของเรือตรีทาชิริ
    3/ ดาบ7ดาว( Seven Star Sword ดาบผีสิง) ปรากฏในภา เดอะมูฟวี่

อ้างอิงจาก  www.pirateonepiece.blogspot.com
น่ารักอ่ะ!

OffeSpiN

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
Re: ดาบ nobachi
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: อา. 08 เม.ย. 2012 เวลา 03:00:23 »
เอาจริงๆ แล้วดาบมีชื่อที่มีข้อมูลชัดเจนจากในมังงะมีแค่ 3 ประเภทนะ  *้ั์drinktea*

12 สุดยอดแห่งดาบ
-ดาบดำของตาเหยี่ยว
-โชได คิเทสึ(เดากันว่าเป็นของ 1 ใน 5 ผู้คุ้มกฎ)

21 ยอดแห่งดาบ
-วาโดอิจิ มอนยิ
-นิได คิเทสึ
-ชูซุย

50 ดาบชั้นดี
-ชิงูเระ
-ซังได คิเทสึ
-ยูบาชิ
-คาชู

ส่วนดาบของชิกิ (โอโตวกับโคงาราชิ) รู้แค่ว่าเป็นดาบชั้นเลิศแต่ข้อมูลไม่ชัวร์ว่าอยู่ในระดับไหน ยังไงถ้าข้อมูลผิดพลาดต้องขออภัยไว้ก่อนไม่ชัวร์เหมือนกันจ้า
ทุกสิ่งที่มนุษย์สามารถจินตนาการได้ คือความเป็นจริงที่มีแนวโน้มจะเกิดขึ้น (วิลลี่ แกรอน นักฟิสิกส์)

วิธีโพสรูป / ใส่รูปประจำตัว / ใส่รูปในลายเซ็นต์

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: อา. 08 เม.ย. 2012 เวลา 22:37:08 »
ของแชงค์ ไม่มีบอกไม่ใช่หรอ ว่าเปนดาบมีชื่อหรือป่าวอ่ะ

ส่วนของชิกิ ผมคิดว่า น่าจะเปนชั้นเลิศอ่ะคับ  เพราะระดับตำนาน ที่ใช้ดาบเปนอาวุธ

จะใช้ดาบ ชั้นน้อยๆได้ไง(นอกซะจากเรลี่)  อย่างมิฮอกยังดาบที่ดีที่สุดในโลก

ชิกิคงไม่ธรรมดาเหมือนกันมั้งคับ

agimogugada

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • ทำไมต้องเชื่อ ทำไมไม่เชื่อตัวเอง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: อา. 08 เม.ย. 2012 เวลา 22:49:32 »
โอ้วความรู้ไหม่ครับ จะเก็บไว้ประดับความรู้นะครับ  *number1*
เพื่อนๆลองเข้าไปดูชื่อตัวเองเป็นภาษาเขมรดูซิ ผมว่าชื่อมันแปลกๆดีนะ http://www.sritown.com/forum/index.php?topic=1912.msg26160#new

pujee

• *
  • ก่อนจะเกรียนก็เซียนมาก่อน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: จ. 09 เม.ย. 2012 เวลา 00:14:41 »
ดาบของลอว์ชื่อดาบ nodashi ครับ ส่วนอยู่ในดาบประเภทไหน ผมว่าเป็นดาบธรรมดาที่มีลักษณะเอามาประยุกต์ใช้กับผลปิศาจได้ผลดีละมั้ง
เสื้อเชิ้ต โปโลชาย หลายแบรนด์ 100 - 150 บาท ครับ

NaTTaJaK

• *
  • ถ้าหากเรายังไม่ทิ้งความฝันความฝันก็จะยังไม่ทิ้งเรา
    • [url=http://pic.free.in.th/id/bbf4ce827994fc8d5cf82e62ed8076a9][img]http://image.free.in.th/z/ib/imagesca3zzbcu.jpg[/img][/url]
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: จ. 09 เม.ย. 2012 เวลา 12:22:53 »
ผมว่าดาบของท่านลอว์เดาเอาว่าน่าจะเป็นดาบชั้นเลิศแหละครับ

รึว่าถ้ามองแบบท่าน พูจี อ่าครับช่วงแรกอาจเป็นแค่ดาบธรรมดาแต่เจ้าของคนที่ไช้มันสร้างไห้มันกลายเป็นดาบในตำนานที่เหนือกว่าดาบทุุกเล่ม(ผมว่าได้นะครับไม่ว่าจะเล่มไหนถ้า+พลังของผลบาบาไปเหนือกว่าดาบทุกเล่มได้แน่ครับ)
มังกรเฝ้ารอโอกาสที่จะผงาจขึ้นสู่ท้องฟ้าในขณะที่เวลายังมาไม่ถึงมันจะซุกหัวซ่อนกรงเล็บและเก็บตัวอยู่ใต้ห้วงน้ำลึกโดย
พยายามไม่ให้เกิดระลอกคลื่น^^

Merry

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: จ. 09 เม.ย. 2012 เวลา 14:56:50 »
ส่วนตัว คิดว่า ดาบของลอว์ นั้น น่าจะอยู่ ใน 21ยอดดาบ เฉยๆ ละมั้ง  *hoho*

pujee

• *
  • ก่อนจะเกรียนก็เซียนมาก่อน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: จ. 09 เม.ย. 2012 เวลา 15:14:38 »
ถ้าเป็นดาบมีชื่อเสียงในเรื่อง พวกนักดาบหรือสะสมดาบ น่าจะรู้จักนะ

อย่างทาชิงิอ่ะ พอเห็นลอว์ชักดาบปุ๊ป ต้องบอกว่า เฮ้บอย ดาบเมพวะ นี่มันดาบชั้นยอด ชั้นเยี่ยมไรก็ว่าไป แต่นี่ไม่มีแบบนี้อ่ะ ไม่เหมือนตอนเจอโซโลที่ลอคทาวน์

อย่างน้อยคุณเธอต้องบอกว่า เสียดายที่ดาบดีๆไปอยู่ในมือคนพวกนี้ อะไรประมาณนี้ครับ
เสื้อเชิ้ต โปโลชาย หลายแบรนด์ 100 - 150 บาท ครับ

Merry

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: จ. 09 เม.ย. 2012 เวลา 15:34:40 »
ต้องรอดู กันต่อไป . ..  หรือ ดาบของลอว์ จะเป็น ดาบธรรมด๊า ธรรมดา เท่านั้นเอง !

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พ. 11 เม.ย. 2012 เวลา 09:02:26 »
โนดาชิ เป็นดาบประเภทหนึ่งของเหล่าดาบซามูไรครับ ที่มีความยาวขนาดนั้น  เพราะเอาไว้ต่อสู้กับเหล่าทหารม้าเมื่อสมัยนั้นครับ

ซึ่ง ดาบจะหนักมาก ผู้ที่ใช้ส่วนมากจะต้องแข็งแรงมากและมักจะจับด้วยสองมือเสมอ

ส่วน เรื่องดาบของลอว์นั้น ไม่น่าจะอยู่ใน 12 สุดยอดดาบหรือ 21 ดาบชั้นยอด ครับ แค่พลังผลปิศาจช่วยก็ สามารถตัดได้ทุกอย่างแล้วล่ะครับ

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

artkub

• *
  • อยากออกทะเลจัง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พ. 11 เม.ย. 2012 เวลา 11:50:06 »
โนดาชิ เป็นดาบประเภทหนึ่งของเหล่าดาบซามูไรครับ ที่มีความยาวขนาดนั้น  เพราะเอาไว้ต่อสู้กับเหล่าทหารม้าเมื่อสมัยนั้นครับ

ซึ่ง ดาบจะหนักมาก ผู้ที่ใช้ส่วนมากจะต้องแข็งแรงมากและมักจะจับด้วยสองมือเสมอ

ส่วน เรื่องดาบของลอว์นั้น ไม่น่าจะอยู่ใน 12 สุดยอดดาบหรือ 21 ดาบชั้นยอด ครับ แค่พลังผลปิศาจช่วยก็ สามารถตัดได้ทุกอย่างแล้วล่ะครับ
ตามนั้นเลยครับ

ไปทะเลกันดีกว่า *dontknow*